Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เผื่อใครอยากเลี้ยงปอม แชร์ประสบการณ์  (อ่าน 72873 ครั้ง)
_Kong_ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 14/01/09, [13:10:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผม

คือว่าวันนี้ครึ้มอกครึ้มใจอยากจะแชร์ และผมยังไม่เห็นกระทู้ข้อมูลแบบสรุปเกี่ยวกับปอมในคลับเราน่ะครับ
จึงอยากมีซักกระทู้ที่พูดเรื่องนี้แบบรวม ๆ ถ้าไม่เหมาะสม ลบโลด
แชร์ประสบการณ์จากที่เลี้ยงมาได้ 2 เกือบ 3 เดือน
1. ปอมเป็นปลาฝูง เลี้ยงอย่างน้อยควรจะมี 5 ตัว (ผมทะยอยจาก 2 > 3 > 4 > 5)
2. ตู้เหมาะสม 36" ตามที่ทุกท่านเคยกล่าวมา (ของผม 24" เพราะเริ่มต้นแบบไร้ข้อมูล กะว่าปอมใหญ่ 4" จะงอกาตู้ใหญ่)
3. ปอมเลี้ยงให้ไม่ตายล่ะง่ายมาก แต่จะให้สวยเฉียบ ยากจริง ๆ
4. ถ้าอยากมีไม้น้ำในตู้ ต้องเลือกเอาว่าจะให้ปอมสวย หรือไม้น้ำสวย >>> เรื่องของอุณหภูมิ
5. ตู้แบบผม keep ไว้ที่ 25-28 c. เอาแบบมอสพอทน กับปอมพอทน
6. ถ้าไปอ่านเจอเซียนปอมในบอร์ดอื่นแล้วรู้สึกท้อไม่อยากเลี้ยงปอมเพราะเรื่องการเปลี่ยนน้ำ โปรดเข้าใจว่าเซียนเขาเน้นปอมงามหยดย้อย
(เปลี่ยนน้ำ 80% เกือบทุกวัน   แต่ถ้าเรากะเอาเพลิน ๆ ก็เปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละครั้ง ประมาณ 20-30%)
7. กรวดลูกรัง เลี้ยงปอมได้สบาย ดูเข้มดีด้วย แต่เปลี่ยนใยแก้วกันเพลินเลย (2-3 วันใยแก้วแดงแจ๋)
8. EM ใส่ตู้ปลาได้ แต่ไม่ต้องมาก (ผมตู้ 24" ฉีดสลิ้งลงพัมมิสใต้กรวด 1cc  ฉีดลงกรองข้าง 1 cc ฉีดลงน้ำเลย 1 cc)
9. อนูเบียสใบใหญ่ เลี้ยงง่ายจริง ๆ อย่างที่ทุกท่านว่าไว้
10. ซื้อไม้น้ำมา ดูด้วยว่ามีหอยติดมาด้วยหรือป่าว ถ้ามีก็ฉีดด้วยน้ำก๊อก แล้วแช่ด่างทับทิมประมาณ 10 นาที
11. ถ้าปอมเราไม่กินอาหารเม็ด ถึงแม้จะเป็นเตดตร้าบิทก็เถอะ   ก็อย่าฝืนปอมเค้านะ
      ผมเอาเตดตร้าผสมหนอนแดงมาร่วมเดือนแล้ว หวังว่าปอมจะคุ้นกลิ่น  ปรากฎว่าพี่เค้าก็ไม่กินอยู่ดี ปล่อยหิว 2 วัน เค้าก็ไม่กิน โคตะระทรนง สงสัยมาจากยโสธร
12. หนอนแดงแช่แข็ง ปอมกินได้สบาย แต่ควรมีกรวย (ตามรูปสีเขียว) ถ้าให้ดี เอามาแช่น้ำด่างทับทิม สีประมาณแดงใส 10-15 นาที
13. วิดตามินน้ำที่เค้าขายกัน แบบใส่ในตู้ไปเลย (ตู้ผม 24 ใช้ 2 ฝา)  ผมยังไม่เห็นประโยชน์เลย นอกจากรู้สึกว่าเราทำเพื่อปลาเรา
14. จากรูป ผมมีกรองข้างกับกรอง uv   ซึ่งกรอง uv ผมใช้ปลั๊ก timer เปิดครึ่งชั่วโมง ปิด 2.5 ชั่วโมง
รู้สึกดี เพราะเมือกที่เคยมี (ติดตามกระจก) เดี๋ยวนี้ไม่มีเลย  เศษอาหารที่แต่ก่อนลอยแล้วมีวุ้นใสเกาะรอบ ก็ไม่เคยเกิดอีก)
กรอง uv มานกำจัดเชื้อโรค แบคทีเรีย ปรสิต ในน้ำ ส่วนกรองข้างเอาไว้กำจัดแอมโมเนีย  ซึ่งมีหลาย ๆ คนสงสัยว่า
แล้วแบคทีเรียฝ่ายดีในกรองข้างจะไม่ตายเหรอ  ผมสรุปว่ามันคนละเรื่อง แบคในกรองข้างเค้าก็อยู่ในกรอง  มีอาหารสมบูรณ์ มีที่อยู่ เค้าอาจหลุดมาในตู้ แต่น่าจะน้อยมาก
(รู้เพราะโทรคุยกันแล้ว  ้hahaha ้hahaha )
15. ว่าด้วย tankmate
- ถ้าตู้เล็กแบบผม ไม่ควรมีเทวดาในตู้ ผมชอบเทวดามาก พยายามมา 2 รอบ ก็ไม่เหมาะ เพราะ เทวดากินเก่งกว่าปอม เทวดาตัวเล็กกว่าปอม แต่ไล่ชนปอมเฉยเลย
  ปอมดันหนีซะอีก เทวดาจะว่ายอย่างสง่าผ่าเผย โดยที่ปอมหลบตามมุมตู้
- ปลาที่ไฮเปอร์ อยู่ไม่สุก ว่ายเร็ว ๆ ไม่ควรเลี้ยงกับปอม เพราะพี่ปอมเค้าจะเครียด แล้วตัวจะคล้ำ
- ปลาแพะ คือเพื่อนที่ดีของปอม
- กุ้งฝอย ใส่ซัก 3-4 ตัวก็ช่วยกินของเสียและเศษอาหารในตู้ได้ดี
- กุ้งบลู ที่เห็นเค้าใส่กะละมังขาย ตัวขนาดนิ้วก้อย  อย่าเอามาเลี้ยงร่วมกับปลาโดยเด็ดขาด เว้นเสียแต่ว่าตู้ใหญ่ และเรามีระเบียบ ไม่ลืมที่ให้อาหารกุ้งอย่างต่อเนื่อง
- นีออน  ถ้าไม้น้ำโหลง ๆ และตู้เล็กแบบผม ไม่ควรเอามาเลี้ยงกับปอมและเทวดา  ผมเคยมี 24 ตัว ตอนนี้ไม่เหลือ   แล้วจับไม่ได้ด้วยว่าเทวดาหรือปอมเป็นคนร้าย
- คาดินัลขนาดเกือบนิ้ว ก็ไม่เหลือ    ตายโดยศพอยู่ในสภาพดีด้วย ไม่รู้ทำไม

16. ฮีทเตอร์ สำหรับผมซึ่งบ้านอยู่ในประเทศไทย  ไม่จำเป็น  อีกอย่างตู้ผมอยู่ชั้นลอย ค่อนข้างอับอากาศ
     2-3 วันนี้ที่หนาว ๆ  น้ำก็เย็นเหมือนกัน แต่ใช้เปิดนีออนเอาทั้งวัน   กลางคืนก็ปิดฝาตู้ให้มิดชิดเอา
17. เริ่มเลี้ยง อย่าหวังว่าปอมจะมาว่ายอวดโฉม  ผมลงเกือบเดือนพี่เค้าถึงคุ้นตู้ คุ้นคนเลี้ยง  ถึงจะชินเราก็อย่าทำอะไรแบบกระโชกโฮกฮากหน้าตู้ล่ะ  ปอมเค้าตกใจง่ายมาก (ค่อนข้าง sensitive เกินเหตุ)
18. ทฤษฎีว่าด้วยการให้อาหารแต่น้อย และบ่อยครั้งถ้ามีเวลา  และ 1 อาทิตย์ควรงดอาหาร 1 วัน  เป็นทฤษฎีที่ดีกับปอมด้วย
19. จากข้อ 18 สมมุติเราเปลี่ยนน้ำวันนี้  ก็งดอาหาร 1 วัน หลังจากเปลี่ยนน้ำไปเลย  เพราะหลังจากเปลี่ยนน้ำ ปอมเค้าจะดูกลัว ๆ ยังไงไม่รู้ ให้อาหารไปก็ไม่ค่อยมากิน
เลยถือโอกาสนี้แหละที่งดอาหาร 1 วัน
20. หากมีเด็กในบ้าน ควรสอนเด็กด้วยว่าอย่ามายืนดูปลาใกล้เกินไป เพราะเด็ก ๆ อริยบทอยู่ไม่สุก จะทำให้ปอมเราเครียดไปด้วย เครียดจนไปหลบมุมตู้เหมือนวินมอไซด์จอดกันเป็นแถว
21. อย่าลืม ปอมเลี้ยงง่าย ตายยาก อยากให้สวย ๆ ก็ยาก  หรือเพื่อน ๆ ว่าไง ...

เพิ่มเติม 
22. สังเกตในรูป ท่อน้ำที่ออกจากกรอง
      แต่ก่อนเคยมีนีออน น้ำออกกรองจะแรงเกินไป ผมเลยหาท่องอเป่าขึ้นบน ก็ดีนะ แต่รู้สึกว่าเสียพื้นที่ตรงนั้นไป
      ปลาไม่ว่ายไปแถวนั้น  เลยเอาสปริงเกอร์ที่เค้าใช้รดน้ำสนามหญ้ามาเสียบ  ใช้ได้ดีเลย  น้ำออกกรองจะพุ่งหมุนวนไปและเบาลงด้วย
23. กรองข้างกับอุณหภูมิ  บางวันท่านอาจเห็นว่า.. เฮ้ย ทำไมน้ำหายไปเยอะเลย รั่วป่าววะ ก็เติมน้ำลงไป
     พอผ่านไปซัก 2-3 วัน น้ำท่วมกรองชั้น 2 อีก  ไรว้า....
    โปรดสังเกตอุณหภูมิด้วยนะครับ  อากาศเย็น น้ำเย็น ก็จะหดตัว  กลายเป็นว่าน้ำหายไป ตู้รั่ว  ช่องน้ำเข้าตัน ใยแก้วตันปาวว้า
     อากาศร้อน น้ำร้อน ก็จะขยายตัว กลายเป็นว่าน้ำงอกซะงั้น หรือท่อน้ำออกตันป่าวว้า
     ต้องดูดี ๆ ไม่งั้นได้เติมน้ำเข้า ตักน้ำออก สนุกเพลิดเพลินไปอีกแบบ
24. ตอนเลี้ยงใหม่ ๆ เห่อมาก นั่งดูมันอยู่อย่างนั้น เมื่อไหร่มันจะโตว้า  สีจะเข้มหรือยังว้า  ระวังมันจะโตให้เห็นทันทีล่ะ
     เอาเวลาไปทำงาน หรือพักผ่อนบ้าง ก็เป็นดี  <รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ ด้วยความปารถนาดีจาก น้ายม (นรกที่เต็มแล้ว)

[ปิ๊งๆๆ] อ่านแล้ว สนใจเลี้ยง เชิญลงชื่อขอจัดตั้งแก็ง Discus & Angle ได้ที่ลิ้งค์ด้านล่างนี้นะครับ   [ปิ๊งๆๆ]
http://www.clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=49010.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/03/09, [10:46:27] โดย chongkong »
andyrachan ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/01/09, [13:13:42] »

ขอบคุณคับ...
เลี้ยงอยู่ ตายไป 2 ตัว
ตั้งแต่หนาว มา 3 วัน
ตอนี้ใช้ฮีตเตอร์ช่วยอ่ะ
!! K !! ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/01/09, [13:16:13] »

+ ให้สำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับ [เย้ะ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/01/09, [14:04:10] โดย !! K !! »
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/01/09, [13:21:17] »

รูปใหญ่จัง
+ ให้สำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับ [เย้ะ]

ขอโทษครับ  ตอนนี้ resize แล้วครับ
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/01/09, [13:36:24] »

เยี่ยมครับ ขอบคุณครับ [เขิลลลล]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/01/09, [13:47:26] »

แอร๊ยยยย แบบนี้ก็ชอบ แนวดิบๆ เล่าไปเรื่อยๆ

แจก 2000 โลด
pakorn ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/01/09, [13:51:33] »

เมื่อวานเพิ่งไปเอาปอมมาลงที่บ้าน ลองท้าทายอากาศหนาว ตู้ก็ไม่มีฮีตเตอร์อีก555 

เป็นลายcheckerboardอะ นึกว่าจะโดนตัวเก่าไร ทีไหนได้ว่ายคู่กันไปเฉยเลยยยยยย ก็ดีละ

แต่ขอบอกหน่อยนะว่าปอม 2 ตัวเก่านั้นมันโรคจิต ไม่รับประทานอาหารสด กินแต่อาหารแผ่นที่ผสมสาหร่าย  n032  ไม่รู้ตัวใหม่จะเป็นงัยบ้าง แล้วจะมารายงานผลนะ deepkiss
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/01/09, [13:54:29] โดย pakorn »
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/01/09, [13:51:49] »

แอร๊ยยยย แบบนี้ก็ชอบ แนวดิบๆ เล่าไปเรื่อยๆ

ขอบคุณหลาย
 [ปิ๊งๆๆ] รวยแล้วตู  เก็บแบ็งค์ก่อน เด๋วโดนมือทอง  [เอ๊ะ!!!]
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/01/09, [13:53:17] »

hide2 hide2 ขโมยไป2ทีได้มา9 denar cryingrun cryingrun
AMAGIN ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/01/09, [13:56:29] »

ป๋ามาก เดี๋ยวไปหาประสบการณ์มาแชบ้าง เผื่อได้บ้าง
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/01/09, [14:55:48] »

ปักหมุดไว้ก่อน จะได้ไม่ลืมย้าย หลังๆมีกระทู้ลืมย้ายเข้าเก็บจนหายไปไหนไม่รู้เยอะฉิบ
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/01/09, [15:00:54] »

ปักหมุดไว้ก่อน จะได้ไม่ลืมย้าย หลังๆมีกระทู้ลืมย้ายเข้าเก็บจนหายไปไหนไม่รู้เยอะฉิบ
เป็นเกียรติอย่างสูง

แสดงว่าคลับเราเก่ง ๆ และก็แบ่งปันสิ่งดี ๆ กันเยอะเนอะ

[เขิลลลล] เป็นปลาเลียหินกันเห็น ๆ กะเอาอีก 2000 denar  [เขิลลลล]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/01/09, [15:01:42] »

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากครับ
Game ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/01/09, [15:03:36] »

4. ถ้าอยากมีไม้น้ำในตู้ ต้องเลือกเอาว่าจะให้ปอมสวย หรือไม้น้ำสวย >>> เรื่องของอุณหภูมิ

ข้อนี้คิดหนักเลยครับ เลือกยากมากๆๆๆๆ         fire1  fire1
ขอบคุณสำหรับ ประสบการณ์ดีๆครับ
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/01/09, [15:06:39] »

ข้อนี้คิดหนักเลยครับ เลือกยากมากๆๆๆๆ         fire1  fire1
ขอบคุณสำหรับ ประสบการณ์ดีๆครับ
ปอมป่าทนหนาวได้ดีกว่าปอมเพาะ ถ้าเลี้ยงไม้น้ำสวย ปอมสวยก็ปอมป่าสิครับ
Game ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/01/09, [18:29:08] »

ปอมป่าทนหนาวได้ดีกว่าปอมเพาะ ถ้าเลี้ยงไม้น้ำสวย ปอมสวยก็ปอมป่าสิครับ

ครับสวย ทนหนาว เจ้าปอมป่าเนี่ย
แต่ราคาเล่นซะ ผมหงายท้อง      suicide
TANAT ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/01/09, [19:29:31] »

+ ให้คับ ข้อมูลตรึมเลย
Sonicwing ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/01/09, [19:56:51] »

+1ครับ ประสบการณ์ล้วนๆเลย ขอบคุณครับ  [ปิ๊งๆๆ]
PaRkY ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 15/01/09, [00:27:13] »

อ่านเพลินเลย
เดี๋ยวต้องไปหามาเลี้ยงมั่งซะละ
aonanfield ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 15/01/09, [10:39:54] »

ขอบคุณมากเลยครับ ไว้ผ่านหนาวนี้ จะเอามาเลี้ยงบ้าง หลังจากเล็งมานานแล้ว
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #20 เมื่อ: 15/01/09, [19:50:13] »

ขอบคุณคร้าบได้รับความรู้มากเลย [เจ๋ง]
~Jack~ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #21 เมื่อ: 15/01/09, [19:57:08] »

อธิบายได้ละเอียดดีจังครับ
cutia ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/01/09, [09:17:56] »

lau01 lau01 lau01 +ให้ครับแหล่มจริงๆ

http://www.clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=38723.0

copy link น้องปอมที่บ้านมาไว้ที่นี่นะครับ พอดีผมตั้งไว้ผิดห้อง asspain asspain
« ตอบ #23 เมื่อ: 16/01/09, [09:29:01] »

lau01 lau01 lau01 +ให้ครับแหล่มจริงๆ

http://www.clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=38723.0

copy link น้องปอมที่บ้านมาไว้ที่นี่นะครับ พอดีผมตั้งไว้ผิดห้อง asspain asspain

สวยจังเลย  [ปิ๊งๆๆ]
เมื่อไหร่ของผมจะสวยบ้างเนี่ย  suicide

ข้อความทั้งหมดนี้ เอามาจากในคลับเรานี่แหละครับ
ตั้งแต่ตัดสินใจเลี้ยงปอมแบบไม่มีข้อมูลเลย ตอนนั้นเครียดมากเลยครับ
จึงถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในคลับเรานี่แหละ  บางอันก็ไปค้นเจอบ้าง

credit ทุกท่านในคลับเราเองแหละครับ ผมแค่เอาไปลองแล้วมาสรุปผลให้ฟังกัน  emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/01/09, [09:33:48] โดย chongkong »
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/01/09, [20:51:33] »

ข้อมุลดีๆๆ

ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่มันกินปลาตัวเล็กๆช่ายปะ
« ตอบ #25 เมื่อ: 17/01/09, [22:13:39] »

ข้อมุลดีๆๆ

ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่มันกินปลาตัวเล็กๆช่ายปะ

ผมเลี้ยงกับนีออน คาดินัล ส่วนใหญ่พบศพครับสภาพดีด้วย
แล้วก็มีปอม 5 กับเทวดา 4 ไม่รู้ว่าใครเป็นคนทำ

เห็นตู้คนอื่น ๆ มีปอมกับปลาเล็ก ๆ ไม่เป็นไรนะครับ
CoPperMine' ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 19/01/09, [16:54:19] »

ขอบคุณสำหรับข้อมมูลดีๆแบบนี้นะค๊า...
ก็ได้รู้ว่าห้ามให้เด็กเข้าใกล้ตู้เพราะเด๋วปลาตกจัย แต่ห้ามได้ที่ไหนเด็กที่ว่ากะลูกเราเอง... [ฮึ๊ยยย]
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #27 เมื่อ: 19/01/09, [17:00:23] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เพราะกำลังหาข้อมูลเพื่อจะเลี้ยงอยู่พอดีั บวกให้ครับ[ปิ๊งๆๆ]
andyrachan ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 19/01/09, [17:01:54] »

ได้ฟากรู้มากๆคับ [เจ๋ง]
Yabua Tan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 19/01/09, [20:33:13] »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ และประสพการณ์ที่นำมาแบ่งปันกัน 

อ้างถึง
4. ถ้าอยากมีไม้น้ำในตู้ ต้องเลือกเอาว่าจะให้ปอมสวย หรือไม้น้ำสวย

งั้นหาไม้น้ำปลอมสวยๆมาใส่ในตู้ปอมเลยจะดีไหมครับ  036
หน้า: 1 2 3 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์