Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สเตอร์ไบท์โดนแทะ  (อ่าน 3056 ครั้ง)
thekidz ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 12/01/09, [17:54:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พี่ครับที่บ้านมี สเตอร์ไบท์2ตัวพึ่งเอามาลงมีตัวนึงครีบแหว่งๆนิดๆ
2วันหลังจากเอาสเตอร์ไบท์มาลง เมื่อกลับมาบ้านจึงพบภาพสยองขวัญ  [เอ๊ะ!!!] คือ ตัวที่ตอนแรกครีบแหว่งๆกำลังโดนกุ้งสโนว์แทะอยู่ 036
อยากจะถามว่า ปลาแพะมันตายของมันเองแล้วกุ้งไปหยิบมากินหรือว่าจะโดนกุ้งสโนว์จับกิน
ผมสงสัยมากเลบยครับเพราะ สเตอร์ไบท์ว่ายน้ำก็ไว ถึกก็ถึก  ถ้ามันตายด้วยสาเหตุที่2จะได้จับมันแยกกัน surrender
ขอความกรุณาผู้รู้มาตอบทีนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ในตู้มี
black neon
กุ้ง snow
กุ้ง chery
sterbi
Master
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/01/09, [18:35:07] »

มีแนวโน้มเป็น กุ้งสโนว์ ครับ

Confirm !!!!!

Correct! Correct! Correct! Correct!
NoneLove ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/01/09, [18:35:50] »

ทำไมเลี้ยงรวมกันเยอะแบบนั้น  dea02
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/01/09, [18:40:27] »

พี่ครับที่บ้านมี สเตอร์ไบท์2ตัวพึ่งเอามาลงมีตัวนึงครีบแหว่งๆนิดๆ
2วันหลังจากเอาสเตอร์ไบท์มาลง เมื่อกลับมาบ้านจึงพบภาพสยองขวัญ  [เอ๊ะ!!!] คือ ตัวที่ตอนแรกครีบแหว่งๆกำลังโดนกุ้งสโนว์แทะอยู่ 036
อยากจะถามว่า ปลาแพะมันตายของมันเองแล้วกุ้งไปหยิบมากินหรือว่าจะโดนกุ้งสโนว์จับกิน
ผมสงสัยมากเลบยครับเพราะ สเตอร์ไบท์ว่ายน้ำก็ไว ถึกก็ถึก  ถ้ามันตายด้วยสาเหตุที่2จะได้จับมันแยกกัน surrender
ขอความกรุณาผู้รู้มาตอบทีนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ในตู้มี
black neon
กุ้ง snow
กุ้ง chery
sterbi
จับ snow แยกเหอะ
PaRkY ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/01/09, [19:33:46] »

มีกุ้ง crayfish อยู่
ปลาอื่นก็เป็นอาหารเท่านั้น
Car washer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/01/09, [19:38:19] »

*0* ทั้งแพะ ทั้งเชอรี่ถ้าเอื้อมทันโดนหมดอ่ะครับ
เคยเห็นเครกระโดดเกาะเทวดาทีนึงสยองมาก น่าจะเร็วกว่าแพะด้วย
~.*LST*.~ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/01/09, [20:26:47] »

เครฟิชกินทุกอย่างครับ จึงไม่ควรเลี้ยงรวมกับสัตว์อื่น
mojamee ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/01/09, [21:03:07] »

ปล. ในตู้มี
black neon
กุ้ง snow
กุ้ง chery
sterbi

เอาสโนออกด่วนเรยครับ
เอ๊ะ เรดบีเกรดสโนรึป่าว  shock1
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/01/09, [21:05:52] »

สโนว์นิ้วเดียวครับเพื่อนผมซื้อมาตอนที่ยังไม่ถึง1นิ้ว hide2
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/01/09, [21:14:18] »

ใครบอกว่าปลาแพะว่ายน้ำเร็วครับ มันไม่ใช่ปลาล่าเหยื่อ มันจะว่ายเร็วก้อต่อเมื่อมันตกกะใจครับ [ฮึ๊ยยย] แล้วก้อความลับปลาแพะคือ Corydoras species are active during the daytime.[2] <<< [แคะขี้มูก] ปลาแพะออกหากลางวันครับกลางคืนมันจะหลับ ้hahaha เป็นไปได้ว่าขณะทันหลับ มันจะโดนกุ้งเสียบ die1
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/01/09, [10:06:55] »

ใครบอกว่าปลาแพะว่ายน้ำเร็วครับ มันไม่ใช่ปลาล่าเหยื่อ มันจะว่ายเร็วก้อต่อเมื่อมันตกกะใจครับ [ฮึ๊ยยย] แล้วก้อความลับปลาแพะคือ Corydoras species are active during the daytime.[2] <<< [แคะขี้มูก] ปลาแพะออกหากลางวันครับกลางคืนมันจะหลับ ้hahaha เป็นไปได้ว่าขณะทันหลับ มันจะโดนกุ้งเสียบ die1
ปลาแพะจะactiveที่สุดตอนโพล้เพล้นิครับ แบบตอนพระอาทิตย์กำลังขึ้น กะ กำลังตก... ที่บ้านก็เหมือนกัน เปิดไฟแป๊ปเดียว ว่ายกันเป็นฝูง กลางวันๆ นอนอย่างเดียว แล้วพอปิดไฟแป๊ปเดียว ออกมาหากินกันสลอน
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/01/09, [13:30:20] »

ปลาแพะจะactiveที่สุดตอนโพล้เพล้นิครับ แบบตอนพระอาทิตย์กำลังขึ้น กะ กำลังตก... ที่บ้านก็เหมือนกัน เปิดไฟแป๊ปเดียว ว่ายกันเป็นฝูง กลางวันๆ นอนอย่างเดียว แล้วพอปิดไฟแป๊ปเดียว ออกมาหากินกันสลอน

พอดี กะลังศึกษาเรื่องปลาแพะน่ะคับ http://en.wikipedia.org/wiki/Corydoras มาเมื่อวาน เค้าอาจจะหมายถึงบางชนิดมั้งครับหรือผมแปลผิดก้อไม่รุ้ แตที่ี่บ้านผมก้อเห็น เวลาเปิดไฟก้อว่ายๆกันสนุก เพราะไม่ได้ดูตอนปิดไฟ [เขิลลลล]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/01/09, [13:34:45] โดย sOdiams »
CoPperMine' ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/01/09, [15:53:23] »

แพะเราจอดนิ่งๆๆตอนปิดไฟอะ...
Sonicwing ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/01/09, [20:03:39] »

แพะที่บ้านตอนเปิดไฟจะหาไม่ค่อยเจอครับ ซ่อนแอบแถวขอนไม้บ้าง ในโอ่งบ้าง
พอปิดไฟซักพักออกมาดู เรียงกระดานอยู่หน้าตู้เต็มเลยครับ
สงสัยมันแอบจับกลุ่มนินทากัน
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/01/09, [10:44:25] »

กุ้งเครฟิชจับกินอยู่แล้ว ควรแยกออกครับ ไม่งั้นมันก็จับปลากุ้งอื่่นกินอีก

แพะที่บ้านตอนเปิดไฟจะหาไม่ค่อยเจอครับ ซ่อนแอบแถวขอนไม้บ้าง ในโอ่งบ้าง
พอปิดไฟซักพักออกมาดู เรียงกระดานอยู่หน้าตู้เต็มเลยครับ
สงสัยมันแอบจับกลุ่มนินทากัน

อิ อิ ชุมนุมแพะ

ปิ๊กมี่ที่บ้านจะคึกสุดตอนหลังปิดไฟใหม่ๆ ตู้ผมปิดไฟประมาณสามสี่ทุ่ม
ช่วงสี่ห้าทุ่มถึงเที่ยงคืนน่าจะเป็นช่วงที่ออกมาเยอะที่สุด และเป็นช่วงเดียวที่จะเห็นลูกปลาตัวจิ๋วๆ ออกมาจากดงมอส เมื่อคืนก็โผล่มาตัวนึง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์