Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีเร่งสีปลาครับ+ปลาหางแหว่ง  (อ่าน 2773 ครั้ง)
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 12/01/09, [09:08:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าปลามันสีซีดหรือสีไม่สดพี่ๆมีวิธีไหนบ้างครับพอที่จะทำให้ปลามันสีสดขึ้น เข้มขึ้นนะครับ แล้วส่วนเรื่องหางแหว่ง+ฉีกขาดเล็กน้อย มันจะมีโอกาศกลับมาเหมือนเดิมได้มั้ยหรือว่ามีวิธีรักษามั้ยครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะครับ
~wInP@~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/01/09, [09:18:07] »

ถ้าหางแหว่งไม่ถึงโคนยังไงก็งอกกลับมาใหม่คับ
pulp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/01/09, [09:48:18] »

ไข่กุ้งคับ ของเค้าดีจิง

[เจ๋ง]
zebra-oto ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/01/09, [09:52:07] »

ปลาอะไรหรือครับ?

แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว สีสันของปลาสวยงามแทบทุกชนิด จะขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมในที่เลี้ยงด้วยนะครับ
ดังนั้น การจัดสภาพแวดล้อมในที่เลี้ยงให้เหมาะสมกับปลาชนิดนั้นๆ จึงเป็นปัจจัยง่ายๆ ที่ควรทำนะครับ
ปัจจัยต่อไป ก็คือเรื่องของสายพันธุ์ ถ้าเป็นสายพันธุ์ที่ได้รับการพัฒนาสายพันธุ์มาอย่างดี
ก็จะมีสีสันสดใสสวยงามกว่าปลาที่ไม่ได้ผ่านการพัฒนาสายพันธุ์นะครับ 
สุดท้าย ก็คงหนีไม่พ้นเรื่อง อาหารครับ ถ้าปลาได้รับสารอาหารครบถ้วนสมบูรณ์ดี ก็จะทำให้ปลามีสีสันสวยงามขึ้นได้ครับ

เมื่อปลาสายพันธุ์ดี กินดี อยู่ดี ในสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม ปลาก็ไม่เครียด และ มีความสุข
ก็จะมีสีสันสวยงามได้เองครับ (แต่ถึงแม้ว่า จะได้ปลาสายพันธุ์ดีมาก็ตาม แต่ถ้านำมาเลี้ยงในที่ไม่เหมาะสม ปลาก็จะเครียด สีซีด ไม่ค่อยกินอาหาร
สุดท้ายก็เจ็บป่วยและตายไปในที่สุดครับ) ฉะนั้น ปัจจัยต่างๆ จะเกี่ยวเนื่องสัมพันธ์กันไปหมดนะครับ

แต่ถ้าจะเล่นวิธีลัด ก็ใช้อาหารเร่งสี หรือ พวกฮอร์โมนเร่งสี ปลาครับ..

**ปลาบางชนิด จะถูกอัดเร่งสีมาเพื่อการค้า จึงทำให้มีสีสันสดใสสวยงาม(เกินจริง)
ทำให้ดูสวยงาม สะดุดตา น่าซื้อมาเลี้ยง ..

แต่เมื่อเลี้ยงๆ ไปเรื่อยๆ สีสันก็เริ่มซีดลงๆ เรื่อยๆ ก็อาจเป็นได้ครับ อันนี้ก็ต้องทำใจครับ
และต้องรู้จักปลาด้วยครับ ว่า สีสันธรรมชาติอยู่ประมาณไหน สีที่ถูกเร่งสีมา ประมาณไหนนะครับ..

ส่วนเรื่องหางปลาที่แหว่ง ฉีกขาด เดี๋ยวก็งอกใหม่ครับ ใจเย็นๆ (แต่ต้องระวังแผลติดเชื้อด้วยนะครับ)
mojamee ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/01/09, [10:18:21] »

ถ้าปลามันสีซีดหรือสีไม่สดพี่ๆมีวิธีไหนบ้างครับพอที่จะทำให้ปลามันสีสดขึ้น เข้มขึ้นนะครับ แล้วส่วนเรื่องหางแหว่ง+ฉีกขาดเล็กน้อย มันจะมีโอกาศกลับมาเหมือนเดิมได้มั้ยหรือว่ามีวิธีรักษามั้ยครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะครับ

หลักๆ น่าจอยู่ที่ตู้มากกว่านะ
  1 ฉากหลัง   2 สีพื้น     3 น้ำในตู้  4. ปริมาณออกซิเจน 
สำหรับปลาซัคเกอร์ น้ำดีๆเป่าอ๊อกเยอะๆ ตู้ใหญ่ๆจะช่วยได้มากเรยครับ   
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/01/09, [12:58:08] »

ของผมเลี้ยงปลาแพะหมดเลยครับ เดี๋ยวยังไงจะลองทำตามที่พี่ๆบอกนะครับป๋ม ขอบคุณมากนะครับ แต่ถ้ามีอะไรแนะนำอีกบอกกันได้นะครับ xxx2 (((((แล้วเรื่องฉากหลังนี่ควรจะหาสีอะไรมาติดดีครับ))))>>> ปลาแพะครับ

-ตู้ 24 นิ้ว
-รองพื้น กรวดเบอร์เล็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/01/09, [13:13:52] โดย Becoolice »
mojamee ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/01/09, [14:23:29] »

ของผมเลี้ยงปลาแพะหมดเลยครับ เดี๋ยวยังไงจะลองทำตามที่พี่ๆบอกนะครับป๋ม ขอบคุณมากนะครับ แต่ถ้ามีอะไรแนะนำอีกบอกกันได้นะครับ xxx2 (((((แล้วเรื่องฉากหลังนี่ควรจะหาสีอะไรมาติดดีครับ))))>>> ปลาแพะครับ

-ตู้ 24 นิ้ว
-รองพื้น กรวดเบอร์เล็ก

สีดำดีมั้ย เท่ดี แต่คงไม่เหมาะกับพวกตู้ไม้น้ำอะนะ
CoPperMine' ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/01/09, [15:51:34] »

ฉากหลังสีขาว น้ำสีเหลือง...เริ่ดดีออก แพะช๊อบบมั้ง อิอิ emb01
kipza ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/01/09, [15:57:21] »

อย่างที่เพิ่อนๆบอกครับหาฉากหลังสีเข้มๆจะช่วนในการขับสีปลาครับ และอาหารก็มีส่วนนะครับ พวกอาหารสดจะดีกว่านะ หรือไม่ก็อาหารเร่งสีก็ได้( แต่ไม่ค่อยแนะนำเท่า ไหรครับ )

แต่พอดีไม่รู้ครับว่าเลี้ยงอะไรอยู่จึงบอกไม่ได้อะ  ส่วนเรื่องปลาหางฉีกขาด ไม่ตรงกลัวครับเหดียวก็ขึ้นใหม่ ดูแลรักษาน้ำอย่างเดียวก็พอครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/01/09, [22:41:30] »

อย่างที่เพิ่อนๆบอกครับหาฉากหลังสีเข้มๆจะช่วนในการขับสีปลาครับ และอาหารก็มีส่วนนะครับ พวกอาหารสดจะดีกว่านะ หรือไม่ก็อาหารเร่งสีก็ได้( แต่ไม่ค่อยแนะนำเท่า ไหรครับ )

แต่พอดีไม่รู้ครับว่าเลี้ยงอะไรอยู่จึงบอกไม่ได้อะ  ส่วนเรื่องปลาหางฉีกขาด ไม่ตรงกลัวครับเหดียวก็ขึ้นใหม่ ดูแลรักษาน้ำอย่างเดียวก็พอครับ

ผมเลี้ยงปลาแพะนะครับ พึ่งติดฉากเสร็จเมื่อกี้เองครับ ฉากสีดำปิ๊ดเลย ้hahaha เดี๋ยวจะรอดูครับว่าเป็นไง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์