Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเจริญเติบโตของไม้น้ำ  (อ่าน 7067 ครั้ง)
Sakda Wichienprkakrn ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/01/09, [08:08:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ผ่านไปประมาณ 1 เดือน 1สัปดาห์ ตลอดที่ผ่านมาผมคอยสังเกตุการเจริญเติบโตของไม้น้ำ เลยมีคำถามทาถามนะคับ อย่างเช่น

เทปเล็ก มีการแตกตันใหม่บางแต่ประมาณสักสองต้น
ตำลึงน้ำ มีการแตกใบบางเล็กน้อยแต่ ใบเดิมมีการเปือย ลำต้นก็มีบ้าง
เกล็ดปลา อันนี้หนักหน่อย ถ้าจะไม่ขึ้นเลย ใบเริ่มเนา ลำต้นด้วย
กอสโซ ไม่ขึ้นเลยเหมือนกัน
ยกตัวอย่างคร่าว ๆ นะคับ
เลยมีคำถาม อย่างเช่น ตันไม้ทำไมใบเดิมที่ซื้อมา มันมีการเปือยและเน่าไปนะคับ ลำต้นบางต้นด้วย สังเกตุดูแล้วการเจริญเติบโต รู้สึกว่าน้อยมาก

ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวหรือเปล่า
ตู้ของผมขนาด กว้าง 24นิ้ว ยาว42นิ้ว สูง24นิ้ว
ใช้ไฟ สองหลอดยาว 12000K พอหรือเปล่าคับ เปิดวันละประมาณ 6 ชั่วโมง
ไม่ทราบว่าปุ๋ยฝังต้องใส่หรือเปล่า และใส่เมือไรคับ เพราะไม่เคยใส่
ใส่แต่ปุ๋ยน้ำแต่ไม่บ่อย
ดินใช้ดินโลมา

อย่างรู้มากเลยคับ ขอบคุณมากคับ
บอล
Tags: ไม้น้ำ 
[M]azte[R] ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/01/09, [14:17:09] »

ของผม  ผมใช้ปุ๋ยฝังครับ 1 เม็ด/ตร.นิ้ว  นานร่วม 3 เดือน  ตักกากปุ๋ยมาทิ้งแล้วฝังใหม่  ปุ๋ยน้ำผมให้ทุกๆ 15 วัน 1 เดือนเห็นผลน้อย  ราวๆ  3 เดือนอะครับ  มันจะฟูสวยเลย  มันต้องทนหน่อย

อยากรู้ความเปลี่ยนแปลง  ลองตั้งกล้องดูสิครับ
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/01/09, [00:08:29] »

ไฟน้อยไปนะครับถ้าจะเลี้ยงพวกที่ดูดไฟมากๆ เช่น กรอซโซ่ อย่างต่ำน่าจะ 5 หลอดขึ้นไป หมายถึง 36 watt x 4 นะครับ ปุ๋ยฝังมีหลายยี่ห้อครับ ส่วนมากฝังทุกๆ 2 อาทิตย์ ขึ้นอยู่กับความหนาแน่นของต้นไม้ด้วยนะครับ อ่อ อีกอย่างครับ มี CO2 รึปล่าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์