Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 1854 ครั้ง)
thearee99 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/01/09, [20:45:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จัดตู้แบบไหนจึงจะเหมาะสมกับพวกปลาแพะและปลาก้นตู้ครับ

พอดีได้ปลาแพะมา2ตัวดูเหมือนมันตื่นๆอะครับว่ายอยู่แต่หลังตู้
PaRkY ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/01/09, [23:44:25] »

ปลาก้นตู้ บางอย่างชอบหลบ บางอย่างชอบที่โล่งๆ แหวกว่ายไปตามท้องน้ำ
บางอย่างชอบให้มีทั้งที่โล่ง และะที่หลบครับ

แต่ส่วนมาก ปลาพวกนี้จะชอบให้มีซอกหลืบที่ซุกไซร้ ที่หลบภัยให้พออุ่นใจ
ที่หลบมาก ปลาก็ชอบ แต่คนเลี้ยงอาจจะเบื่อ เพราะมองไม่เห็น
ที่หลบน้อย คนเลี้ยงมองเห็นปลาก็ชอบ  แต่ปลาอาจจะไม่ชอบ เพราะมันโล่งๆ โหวงเหวง หวิวๆ

ฉะนั้น ก็ต้องผสมผสมผสานความต้องการ และของเราให้พอดี กับความต้องการของปลา
ว่าอยากจะเอาตู้โล่งแค่ไหน  หรือมีที่ซ่อนหนาแน่น ลึกลับซับซ้อนแค่ไหน
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/01/09, [00:31:14] »

แนะนำให้รองพื้นด้วยกรวดเบอร์เล็กหน่อยนะครับ เพราะปัญหาที่เกิดจากการรองพื้นด้วยกรวดใหญ่ หรือหินก้อนขนาดใหญ่จะทำให้เศษอาหารที่กินไม่หมดไปค้างในช่องว่างระหว่างก้อนกรวดได้จะทำให้น้ำเสียเร็วด้วยครับ
แบร์ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/01/09, [10:03:56] »

นั่งนิ่งๆหน้าตู้ซักพัก เดี๋ยวปลาคงออกมาแหล่ะครับ  [เขิลลลล] ให้มันหลบได้บ้างเหอะ มันจะได้พักผ่อน
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/01/09, [15:50:56] »

เหมือนคำถามนี้จะมีคนถามมาหลายรอบแล้วนะเนี่ย - -
Suiscythe ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/01/09, [18:55:02] »

เหมือนคำถามนี้จะมีคนถามมาหลายรอบแล้วนะเนี่ย - -
ก็เค้าไม่ได้รู้กันทุกคนหนิ Correct!
เปาว์ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/01/09, [19:28:06] »

เข้ามาแรกๆถ้าใช้เวลาอ่านกระทู้เก่าซักหน่อยก็คงจะไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามใหม่  sick1
แม้ว่าห้องนี้จะยังใหม่มากแต่ก็น่าจะได้ไอเดีย/ข้อมูลต่างๆพอสมควร

ยังงั้นก็เถอะพี่ๆน้องๆแถวนี้เค้ายังก็ใจดีอุตส่าห์เข้ามาตอบให้นะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์