Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ให้ปลาแพะทานอะไรกันบ้าง (หน้า 4 -รวมอาหารปลาแพะ)  (อ่าน 55897 ครั้ง)
แบร์ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 02/01/09, [21:51:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ที่บ้านให้  nutrafin max อาหารจมอยู่ แต่พอเม็ดแตกก็จมหายไปในดิน ไม่รู้มันคุ้ยอย่างเดียวหรือว่ากินด้วย  อยากทราบว่าคนเลี้ยงปลาแพะให้อะไรมันทานกันบ้าง

<a href="http://www.youtube.com/v/w-v8Sk2K6Do" target="_blank">http://www.youtube.com/v/w-v8Sk2K6Do</a>

อันนี้ฝูงปลาที่บ้าน  emb01 emb01 emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/01/09, [10:05:18] โดย แบร์ »
Tags: ปลาแพะ 
เปาว์ ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/01/09, [21:55:05] »

อย่างงามครับ ตัวใหญ่ซะใจดีจัง  [ปิ๊งๆๆ]
ของผมที่บ้านกิน ฮิคาริปลาแพะกะเตตร้าบิทครับ อาหารสดบ้างถ้าเจ้าของไม่ขี้เกียจ  [เขิลลลล]
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/01/09, [22:04:06] »

อย่างงามครับ ตัวใหญ่ซะใจดีจัง  [ปิ๊งๆๆ]
ของผมที่บ้านกิน ฮิคาริปลาแพะกะเตตร้าบิทครับ อาหารสดบ้างถ้าเจ้าของไม่ขี้เกียจ  [เขิลลลล]
อาหารสดนี่ให้เป็นอะไรครับ ของผมพยายามให้หนอนแดงตัวใหญ่อยู่ แต่ไม่ค่อยกิน เพราะตัวใหญ่ไป กัดไม่ขาด ได้แต่ดูดๆ
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/01/09, [22:07:48] »

ของผมให้แบบแช่แข็งอะครับ ของผมคงปอบ กินไม่มีเหลือ ให้อาหารจมทำเป็นไม่ค่อยสน
วันนี้แวะมากรุงเทพไม่อยุ่ 3วันใส่กุ้งไปในตู้ปลาแพะ 100 หายหมดเลย คาดว่า......
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/01/09, [23:28:12] »

ปลาแพะหายหมดเลยหรอคับ sho01 sho01 sho01
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/01/09, [23:49:12] »

ปลาแพะหายหมดเลยหรอคับ sho01 sho01 sho01

evi01 evi01 กุ้งงง เว้ยยยยยยยย 5d deepkiss
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/01/09, [00:03:46] »

evi01 evi01 กุ้งงง เว้ยยยยยยยย 5d deepkiss

ขอบคุณก๊าบ กุ้งหายครับ  [เขิลลลล]
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/01/09, [00:08:35] »

ของผมเป็นอาหารปลาแพะของฮิคาริอะครับ พึ่งลองซื้อมาใช้เหมือนกัน  [เย้ะ]
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/01/09, [01:52:05] »

กุ้งฝอยหรอคับ [งง]
radiergummi ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/01/09, [19:49:17] »

เตตร้าบิท หนอนแดงแช่แข็ง และอาหารฮิคาริ แบนๆ ก็กินดีนะค่ะ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/01/09, [20:32:00] »

Hikari ปลาแพะ
tetrabit minigranule เขียนถูกป่าวหว่า
หนอนแดงแช่แข็ง
tetra bit อันนี้นานๆให้ที มันไม่ค่อยจมต้องมานั่งบี้ รำคาน - -
อ่อ แล้วบางทีก็มีให้ สไปรูไลนาแผ่นๆ ของ ocean อะไรเนี่ยแหละ อันนี้ก็ต้องจิ้มๆให้มันจม เลยนานๆให้ทีตามฟอร์ม  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/01/09, [23:52:47] »

เหมือนๆกับข้างบน  แต่พึ่งลองให้ Pleco Wafer ของ Azoo  อาหารสำหรับCatfish ก็กินกันดี แต่ตัวนี้น้ำขุ่นมากเวลามันกินกัน  [แหะๆ]

« ตอบ #12 เมื่อ: 04/01/09, [03:34:57] »

เหมือนๆกับข้างบน  แต่พึ่งลองให้ Pleco Wafer ของ Azoo  อาหารสำหรับCatfish ก็กินกันดี แต่ตัวนี้น้ำขุ่นมากเวลามันกินกัน  [แหะๆ]

m ลองของพี่ดิ อึทีเป็นสีชมพูเลย มันจมนะ แตกละเอียดเลยหล่ะ พี่อุ้มก็ใช้อยู่ เสียดายที่ร้านไม่มี hikari ปลาแพะ เดี๋ยวต้องให้พ่อค้าสั่งมาซะแล้ว

ตัว mini granule ก็มีอยู่เคยให้ ก็คุ้ยหา แต่ไม่รู้เจอเปล่า ตู้มันใหญ่ เม็ดมันเล็ก เลยไม่รู้ว่ามันอิ่มไหม
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/01/09, [03:43:15] »

ที่บ้านให้ หนอนแดงแช่แข็ง อย่างเดียวเลยอะ มันจะเป็นอะไรมะ   n032
[M]azte[R] ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/01/09, [13:48:16] »

อาหารกุ้งถุง ซากปลานีออน ซากกุ้งเชอร์รี่อะครับ
♪☺☻♥♂“[J]€w”€L|2y☺☻♥♀♫•••-> ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/01/09, [15:04:31] »

ปลาแพะ น่ารักมากๆๆ เลยครับ เห็นแล้วอยากทำตู้ปลาแพะจังเลย  [ปิ๊งๆๆ]  [ปิ๊งๆๆ]  [ปิ๊งๆๆ]  [เจ๋ง]  [เจ๋ง]  [เจ๋ง]  lau01  lau01  lau01

ที่บ้านให้ หนอนแดงแช่แข็ง อย่างเดียวเลยอะ มันจะเป็นอะไรมะ   n032

มันไม่ดีเพราะมันจะติดหนอนแดง ไม่กินอาหารเม็ด และสารอาหารได้ไม่เท่ากับอาหารเม็ด  ควรให้อาหารเม็ดแล้วเสริมด้วยอาหารสน   emb01

(เป็นความรู้ส่วนตัว + เป็นวิธีการเลี้ยงปลาที่บ้าน นะครับ "มีปลาแพะด้วย แต่เป็นแพะราคาเบาๆ เช่น แพะเผือก+แพะเขียวหางยาว+แพะปิ๊กมี่"  ้  deepkiss

hahaha    ้hahaha
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/01/09, [15:07:51] »

อาหารกุ้งถุง ซากปลานีออน ซากกุ้งเชอร์รี่อะครับ
ไม่กลัวเชื้อโรคเหรอครับ n032
sphinx ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/01/09, [14:29:17] »

ผมให้กิน ไรทะเล เป็นหลักครับ
ในตู้มี หางนกยูง แพะเผือก ก้างพระร่วง
Sonicwing ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/01/09, [16:33:27] »

เตตร้าบิตกับฮิคาริซองม่วงครับ
เลี้ยงกับปลาทอง ปลากระดี่ ครับ
« ตอบ #19 เมื่อ: 14/01/09, [16:57:41] »

ปลาแพะกินไรทะเลยังไงหว่า ไม่เคยเห็นเลย มันว่ายไล่ไรทะเลด้วยเหรอเนี่ย
« ตอบ #20 เมื่อ: 14/01/09, [23:39:08] »

เวร กะจะซื้อมาลองซะหน่อย ถ้าขุ่นนี่เลิกกัน

ปลาแพะกินไรทะเลยังไงหว่า ไม่เคยเห็นเลย มันว่ายไล่ไรทะเลด้วยเหรอเนี่ย
กิน พอปล่อยไรทะเลลงไป ปลาแพะมันรู้ว่ามีอาหารมันก็จะว่ายหาทั่วตู้ ไรตัวไหนดันมาว่ายตรงพื้น แพะว่ายผ่ายก็เสร็จ แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบให้ เวลาดูตัวไรเข้ากรองแล้วเสียดาย เด๋วทำน้ำเสียอีก
พี่ไอ nutrafin max มันแตกตัวง่ายไปหน่อยอะ แพงด้วย ผมว่าสู้ hikari ไม่ได้ กำลังคิดว่าจะซื้อฮิคาริปลาทองมาลองให้ดีป่าว ไอที่เร่งสีปลาทอง มันอาจะเร่งสีปลาแพะได้  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #21 เมื่อ: 15/01/09, [07:58:12] »

ตอนนี้ของผมให้ ฮิคาริปลาแพะ กับ ฮิคาริปลาทองหัวสิงห์ที่ซองเป็นสีดำๆนั้นนะครับ หนอนแดงเสริมบ้างบางครั้ง [แด๊นซิ่ง]
« ตอบ #22 เมื่อ: 15/01/09, [08:17:03] »

เวร กะจะซื้อมาลองซะหน่อย ถ้าขุ่นนี่เลิกกัน
กิน พอปล่อยไรทะเลลงไป ปลาแพะมันรู้ว่ามีอาหารมันก็จะว่ายหาทั่วตู้ ไรตัวไหนดันมาว่ายตรงพื้น แพะว่ายผ่ายก็เสร็จ แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบให้ เวลาดูตัวไรเข้ากรองแล้วเสียดาย เด๋วทำน้ำเสียอีก
พี่ไอ nutrafin max มันแตกตัวง่ายไปหน่อยอะ แพงด้วย ผมว่าสู้ hikari ไม่ได้ กำลังคิดว่าจะซื้อฮิคาริปลาทองมาลองให้ดีป่าว ไอที่เร่งสีปลาทอง มันอาจะเร่งสีปลาแพะได้  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
พี่ก็ว่า มันแตกตัวง่าย แต่ปลาแพะพี่มันก็ดูดเอาๆ  ยังไม่มีโอกาสไปซื้อhikariเลย -_-' อ่อ ข้อดีอย่างของตัวnutrafin คือมันไม่ขึ้นรานะ พี่เคยลองเอา tetra minigranule กะเจ้าตัวนี้มาให้ปลาแพะ ผ่านไป3วัน tetraขึ้นรา ส่วนnutrafinไม่เป็น
« ตอบ #23 เมื่อ: 15/01/09, [08:56:40] »

พี่ก็ว่า มันแตกตัวง่าย แต่ปลาแพะพี่มันก็ดูดเอาๆ  ยังไม่มีโอกาสไปซื้อhikariเลย -_-' อ่อ ข้อดีอย่างของตัวnutrafin คือมันไม่ขึ้นรานะ พี่เคยลองเอา tetra minigranule กะเจ้าตัวนี้มาให้ปลาแพะ ผ่านไป3วัน tetraขึ้นรา ส่วนnutrafinไม่เป็น
ไปสวนก็บ่อย ไม่รู้จักซื้อ hikari
ที่ tetra มันขึ้นรา เพราะมันปิดไม่สนิทพี่ ถ้ามีความชื้นมันก็ขึ้นรา ของผมเปลี่ยนภาชนะเก็บอันเล็กๆ ส่วนที่เหลือก็ไว้ในขวดมันน่ะแหละ แต่ในตู้ที่เก็บของ ผมเอาที่ซองใส่สารดูดความชื้นที่มันแถมมาตามขนมหรืออื่นๆ วางไว้เต็มตู้เลย
« ตอบ #24 เมื่อ: 15/01/09, [08:59:30] »

ไปสวนก็บ่อย ไม่รู้จักซื้อ hikari
ที่ tetra มันขึ้นรา เพราะมันปิดไม่สนิทพี่ ถ้ามีความชื้นมันก็ขึ้นรา ของผมเปลี่ยนภาชนะเก็บอันเล็กๆ ส่วนที่เหลือก็ไว้ในขวดมันน่ะแหละ แต่ในตู้ที่เก็บของ ผมเอาที่ซองใส่สารดูดความชื้นที่มันแถมมาตามขนมหรืออื่นๆ วางไว้เต็มตู้เลย
ไม่ใช่ ใส่ในตู้เป็นอาหารปลา 3วันขึ้นรา ไม่ใช่ปิดไม่สนิท เนต สวนไปเดินครั้งสุดท้ายเมื่อปีที่แล้ว ปีนี้ยังไม่ได้ไปเดินเลย
« ตอบ #25 เมื่อ: 15/01/09, [10:25:43] »

ตอนนี้ของผมให้ ฮิคาริปลาแพะ กับ ฮิคาริปลาทองหัวสิงห์ที่ซองเป็นสีดำๆนั้นนะครับ หนอนแดงเสริมบ้างบางครั้ง [แด๊นซิ่ง]
ให้อาหารปลาทองหัวสิงนี่มันเร่งอะไรป่าวครับ แล้วมันชอบมั้ยครับ
แล้วมันมีสารอาหารแต่ละอย่างกี่% เหรอครับ สีปลาเข้มขึ้นมั้ย หรือว่า มีวุ้นขึ้นแบบปลาทอง  ้hahaha
อ่อ แล้วซองนึงกี่บาทครับ
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 15/01/09, [10:32:44] »

เค้าว่าให้อาหารปลา15นาที กินไม่หมด ให้ตักออกนิครับเดี๊ยวเสีย  [เขิลลลล] ผมให้ เตตร้าบิด ยังไม่ได้ซื้อฮิคาริเลยทิตย์นี้ซืื้้อๆๆๆ
« ตอบ #27 เมื่อ: 15/01/09, [10:42:36] »

ให้อาหารปลาทองหัวสิงนี่มันเร่งอะไรป่าวครับ แล้วมันชอบมั้ยครับ
แล้วมันมีสารอาหารแต่ละอย่างกี่% เหรอครับ สีปลาเข้มขึ้นมั้ย หรือว่า มีวุ้นขึ้นแบบปลาทอง  ้hahaha
อ่อ แล้วซองนึงกี่บาทครับ

นั่นสิครับผมก็ยังคิดเลยว่าอีกหน่อยปลาแพะผมมีหัววุ้นขึ้นมาจะทำไง  ้hahaha ้hahaha แต่ก็กินดีนะครับมาแย่งกันกินทั้งตู้เลย ส่วนเรื่องสารอาหารกี่เปอร์เซ็นเดี๋ยวผมจะมาเขียนบอกอีกทีนะครับ แต่ที่แน่ๆผมเอาไปเทียบสารอาหารกะฮิคาริปลาแพะดู ทุกอย่างสารอาหารเยอะกว่า แล้วที่ผมสังเกตุดูพวกปลาแพะลาย แพนด้า จะสีเข้มเป็นพิเศษเลยครับ ซองนึงผมซื้อมาขนาด 100g ราคา 120 _บาท_ ครับ ใช้ 3 ชาติครึ่งยังไม่หมดเลยครับ  ้hahaha ก็ให้ควบคู่ไปกับฮิคาริแพะแหละครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] ดีทั้งสองเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/01/09, [10:44:16] โดย ณ ใชเหมี่ยง »
« ตอบ #28 เมื่อ: 15/01/09, [11:00:40] »

เค้าว่าให้อาหารปลา15นาที กินไม่หมด ให้ตักออกนิครับเดี๊ยวเสีย  [เขิลลลล] ผมให้ เตตร้าบิด ยังไม่ได้ซื้อฮิคาริเลยทิตย์นี้ซืื้้อๆๆๆ
อยากจะบอกว่า ถ้าให้ฮิคาริปลาแพะ 15 นาทีก็กินไม่หมดครับ มันละลายช้ามากกกกก ตู้ผมปลาแพะ 30 ตัวได้มั้ง ให้ไปแค่ 3 เม็ดเอง กว่าจะหมด 20 กว่านาที

นั่นสิครับผมก็ยังคิดเลยว่าอีกหน่อยปลาแพะผมมีหัววุ้นขึ้นมาจะทำไง  ้hahaha ้hahaha แต่ก็กินดีนะครับมาแย่งกันกินทั้งตู้เลย ส่วนเรื่องสารอาหารกี่เปอร์เซ็นเดี๋ยวผมจะมาเขียนบอกอีกทีนะครับ แต่ที่แน่ๆผมเอาไปเทียบสารอาหารกะฮิคาริปลาแพะดู ทุกอย่างสารอาหารเยอะกว่า แล้วที่ผมสังเกตุดูพวกปลาแพะลาย แพนด้า จะสีเข้มเป็นพิเศษเลยครับ ซองนึงผมซื้อมาขนาด 100g ราคา 120 _บาท_ ครับ ใช้ 3 ชาติครึ่งยังไม่หมดเลยครับ  ้hahaha ก็ให้ควบคู่ไปกับฮิคาริแพะแหละครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] ดีทั้งสองเลย

เสร็จโจร ถูกดี แพะหัววุ้น  ้hahaha ้hahaha
~.*LST*.~ ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 15/01/09, [11:01:53] »

อาหารปลาแพะของฮิคาริครับ แย่งกินกันหมุบหมับเลยทีเดียว เลยเอาไปลองให้กุ้งเครกินดู กุ้งเครก็ชอบแฮะใส่หาย ใส่หายเลย
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์