Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY.CHILLER จากตู้เย็นเล็ก ทดสอบแล้ว ทำได้จริง  (อ่าน 155331 ครั้ง)
iDukie ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/02/07, [03:10:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับทุกท่าน ผมiDukie(ดอทคอม)มาแล้ว มาบอกเล่าวิธีทำ DIY.CHILLER กันหลังจากที่ติดกันไว้นาน
PM เข้ามาถามอย่างหนาแน่น  :m08: อิอิ

ทำและติดตั้งมาสองเดือนแล้วครับ ผลงานพอใช้ อุณหภูมิอยู่ที่ 23-24 ครับ :smile03:
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่าผลงานนี้ก็ได้รับแรงบันดาลใจจากในเว็บนี้
ขอบคุณ คุณ James Lim ชาว Singapore เจ้าของความคิดที่เริ่มลงมือทำแล้วก็เผยแพร่มา

เหมาะสำหรับคนที่มีตู้เย็นอยู่แล้ว และกล้าที่จะยอม เสียของ :smile01:
มีงบพอประมาณ หากเทียบว่าต้องซื้อChillerราคาหมื่นขึ้น ก็ถือว่าคุ้มครับ
และต้องมีที่วางด้วยเพราะขนาดใหญ่
แต่ประหยัดไฟครับ สองเดือนผ่านมา ค่าไฟเพิ่มประมาณ 150 บาทครับ

ข้อเสีย*
1.เสียเวลาทำ ยุ่งยาก
2.เสียของ หากทำไม่เสร็จ
3.เสียพื้นที่ครับ

ข้อดี
1.ประหยัดค่า chiller ไปครึ่งหมื่น
2.ใช้ของเก่าที่มีอยู่แล้ว หากมีนะ
3.เสียงตู้เย็นไม่ดังมากครับ chiller มันดังเวลามันทำงาน หากเทียบกับตู้เย็นนะครับ
   เลยต้องทำเครื่องนี้เพื่อเอามาไว้ในห้องนอน
4.ไม่กินไฟมาก พิสูจน์แล้ว  :smart03:

ลุยเลยนะครับ :smart02:
อุปกรณ์สำคัญ

1.ตู้เย็นเล็กครับ ผมใช้ HITACHI -  R20NP (จากโฮมโปร 4,490 บาท หากให้ประหยัด Haier ที่โลตัสครับ เห็น 3,450 เอง )
2.สายยางน้ำขนาด 9/12 mm. 20 เมตร + อีก 3 เมตรไว้ต่อน้ำเข้าออกด้านนอก ผมซื้อมาเมตรละ 8 บาท เป็น PVC แต่
   ควรเป็น  PVU ครับเพิ่งทราบภายหลังครับว่าอยู่ในน้ำใด้นานกว่าเป็นเนื้อเดียวกับสายยางของเครื่องกรองนอกอีฮามที่สีเขียวๆครับ
   ผมก็คงต้องเปลี่ยน ตอนนี้ยังหาซื้อไม่ได้เลย
3.ถังพลาสติกสี่เหลี่ยม ที่สามารถใส่เข้าไปในตู้เย็นให้พอดี ผมซื้อที่ Tops 69 บาทครับ
4.ข้อต่อสายยาง ที่ผมหาได้เป็นทองเหลืองครับ กลัวเรื่องคุณภาพน้ำอยู่เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาใด แนะนำเป็นข้อต่อ PVC ครับหากหาได้
5.Timer ตัวตั้งเวลาปิดเปิด *** ครับ อันนี้ไว้ควบคุมการทำงานและอุณหภูมิ หากไม่มีไม่ได้ครับเพราะตู้เย็นมันจะไม่หยุดทำงานเลยมีหวังพัง
6.เทอร์โมมิเตอร์ครับ

เครื่องมือ
1.ไขควงแฉก (ถอดฝาครอบตู้ครับ)
2.บัดกรี อันนี้สำคัญ เอาไว้เจาะตู้เย็นครับ เพราะผมไม่มีสว่านที่เจาะเหล็กได้ ตู้เย็นสมัยนี้มีแผ่นฉนวนรอบตู้ไม่แนะนำให้เจาะตรงข้างบนครับ
    หากเป็นรุ่นเก่าที่ด้านบนเป็นพลาสติกก็เจาะได้ อันนี้โทรไปปรึกษาที่ HITACHI มาครับ
3.ปืนกาวครับ
เครื่องมือทั้งหมดคิดว่าทุกบ้านคงมีนะครับ

เริ่มเลย :mad01:
1.ถอดชั้นวางที่ฝาครับ (เอาชั้นวางเบียร์ออก น๊อตสกรูจะอยู่ด้านในแถบยางครับ ) จะเห็นว่าด้านในจะมีแต่โฟมอัดอยู่
2.เจาะตู้เย็นครับ เจาะที่ฝาเปิด-ปิดนะครับ ด้านบนที่เป็นพลาสติก เจาะให้ใด้ขนาดใส่ข้อต่อสายยางให้พอดี เอาบัดกรีร้อนๆนี่แหละครับจี้ลงไปเลย
    ระวังกันด้วยนะครับขั้นตอนนี้

3.เจาะโฟมครับ โฟมที่อยู่ด้านล่างที่เราเจาะนั่นแหละครับให้มีขนาดพอดีกับสายยางแล้วเราก็ลองเอามาสอดดูครับว่าพอดีหรือไม่

4.ถอดสายยางและข้อต่อออกจากฝาตู้ครับ แล้วเจาะชั้นวางพลาสติกที่เราถอดออกตอนแรกให้ตรงกับช่องที่เราเจาะให้สายยางผ่าน

แล้วประกอบชั้นวางเข้าตามเดิม ขันสกรูให้แน่นครับ

5.ขั้นตอนนี้ต้องระวังมากๆครับ ถอดชั้นฟรีสเซอร์ครับ ปรกติเท่าที่เห็นมาตู้เย็นเล็กจะมีแค่สกรูตัวเดียวครับยึดอยู่
   ค่อยๆถอดเบาๆครับ อย่าให้เสียหาย ระวังท่อเหล็กที่เชื่อมอยู่อย่าให้หักเสียหายเด็ดขาด ค่อยๆดัดลง
   และจะมีสายที่หุ้มด้วยพลาสติกบางๆยาวๆสายหนึ่งมีลวดอยู่ด้ายใน อันนี้คือสายวัดอุณหภูมิของเครื่องครับเอามาม้วนไว้ติดกับท่อเชื่อมครับ
   แล้วก็ดันมาไว้ด้านในถาดน้ำที่เราเอาเข้าไปครับ

6.ทำตามรูปเลยครับ

7.เอาสายยางขนาด20เมตรที่เตรียมใว้มาม้วนวนแผ่นทำความเย็นที่เราถอดออกมาครับ
ม้วนให้ใช้พื้นที่น้อยสุดให้จมน้ำด้วย (เติมภายหลัง) ห้ามให้สายยางหักหรือพันกันครับ

8.เติมน้ำครับให้ท่วมสายยางและแผ่นทำความร้อน

9.ใช้ปืนกาวยางยิงที่ข้อต่อสายยางให้ติดกับประตูตู้ให้แน่นครับ
10.เป็นอันเสร็จสิ้นครับ  :smile02:

การเชื่อมต่อ
1.หากท่านมีกรองนอกก็ต่อสายน้ำเข้าได้เลย
   ตู้ - กรองนอก - ตู้เย็น - ตู้  หากแรงน้ำน้อยกว่า 600L/h ไม่แนะนำครับ เพราะลองมาแล้ว
2.หากไม่มีกรองนอก หรือที่มีแรงน้อยไปก็ต้องเพิ่มปั้มน้ำครับ อันนี้จะต้องติดในตู้ปลา ดูค่อนข้างเกะกะสายตาครับ
   หากติดในตู้เย็นได้คงดีครับ แต่ผมกลัวว่าเวลามันเสีย มันหลุดเราจะมองไม่เห็นเลยไม่กล้าเสี่ยง
    แนะนำ มากกว่า600L/h เช่นกัน อย่าลืมหาอะไรปิดรูน้ำเข้าด้วยครับ ไม่งั้นลูกหลานในตู้โดนดูดหมดแน่

สุดท้ายก็เรื่องการควบคุมอุณหภูมิครับ
ลองมาหลายวิธี วิธีนี้ธรรมดาแต่ดีสุด timer ครับ
*** ผมตู้ 24 (red bee 2 โหล ตอนนี้ร่าเริงท้องกันใหญ่แล้ว :cry04: เชอรี่ก็คลอดกันกระหน่ำ :daze02:)
ก่อนทำ DIY ตู้นี้ปรกติกลางวัน 27-30 กลางคืน 26-28(ขนาดเเปิดแอร์นอนนะเนี่ยะ) อดเลี้ยง redbee แน่ๆ :cry01:
หลังจากพยายามมานานก็สำเร็จ จริงๆจะซื้อ Chiller อีกตัวเลยก็ได้ไม่มีปัญหาไรหรอกแต่นึกสนุกอยากทำ เพื่อนที่Singaporeก็เคยพูดถึงเรื่องนี้
ท้าทายดีเลยต้องลองทำดู    เก็บเงินส่วนต่างไปซื้อกุ้งเกรดงามๆมาเชยชมดีกว่า :daze02:
หลังติดตั้ง DIY Chiller
เปิดตู้เย็นเบอร์ 2 เองครับ เครื่องจะไม่หยุดทำงานเลยหากเราไม่ตั้งเวลาปิดไว้ ผมเคยเปิดทิ้งไว้ 24 ชั่วโมง
ลงไปที่ 16c ครับ :shock01: กุ้งตายแน่ๆปรับตัวไม่ทัน
ตั้งเวลา timer ตู้เย็นไว้ครับ ให้เครื่องได้พักบ้าง ผมตั้ง ดังนี้ครับ
เปิด 3 ชั่วโมง ปิด ประมาณ 15- 30 นาที และปิดยาวตอนที่เราเปิดแอร์ ช่วง ตี 3-8 โมงเช้า พักยาวเลย ถนอมเครื่องมันหน่อยครับ
เปิดช่วงยาวตอนที่เราเปิดไฟตู้ปลาครับช่วงนี้อากาศมันจะร้อนเพราะหลอดไฟ ได้ผลคือ 23-24 ครับ นิ่งมา 2 เดือนแล้วเลยเอามาบอกกล่าวกัน
เพื่อเป็นประโยชน์ให้ท่านอื่นที่สนใจครับ
การปรับเวลาปิดเปิดขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของแต่ละตู้ด้วยนะครับ ลองๆปรับกันดูครับ

***วิธีนี้ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยลองครับ เคยเอาทั้งถังน้ำไปใส่ เอาขดอลูมิเนียมมาแช่ ต่างๆนาๆไม่สำเร็จครับ
แบบนี้ดีสุดครับ ใครจะรับไปพัฒนาต่อก็ตามสบายครับ อย่าลืมรายงานผลกันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ธ.ศุภจรูญทรัพย์
iDukie.com

ขออนุญาติเจ้าบ้านขายของหน่อย :m45:
เพื่อนคนไหนหรือแฟนใครเลี้ยงน้องหมา อย่าลืมใช้ แชมพูน้องหมา ion นะครับ อิอิ :blush01: แชมพูสมุนไพรไทยคุณภาพ inter ครับ

http://www.ionshampoo.com     (Web ยังไม่เรียบร้อยครับ)

ตอนนี้มีสินค้าตัวใหม่เพิ่งนำเข้ามา ว่าจะเอามาแจกเพื่อนๆในนี้ก่อน ใครสนใจที่เก็บ อึ หมา เวลาพาน้องๆไปเดินข้างนอก :smart04:จะได้รักษาสิ่งแวดล้อมครับ
ส่งรูปคุณที่ถ่ายกับน้องหมา พร้อมชื่อที่อยู่มานะครับ
ที่     ionshampoo@gmail.com
!!!!! 100 ท่านแรก แจกฟรี !!!!!!  ส่งถึงบ้านครับ !!!!!! :m27:

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/02/07, [04:18:02] »

สุดยอดดดดดดดดดด :smart02: :smart02: :smart02:
ผมว่าน่าจะรับทำไปด้วยเลยแล้วก็คิดเป็นค่าแรงไปเพราะจากที่อ่านมาดูแล้วค่อนข้างมีความรัดกุม
มีการควบคุมเวลา และที่สำคัญค่าไฟขึ้นแค่150บาทนี่เยี่ยมสุดๆ
เอาไปอีก :smart02: :smart02: :smart02:
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/02/07, [07:18:04] »

เต็ม 100 แถม +++++++++++

เส้นทางของทางเดินน้ำ ก่อนเข้า และ ออกจาก ตู้ Chiller ผมว่าควรจะมี ฉนวนความร้อนสักหน่อยนะครับ

ตู้เย็น ใครมีญาติ หรือเพื่อนที่ทำงานในโรงแรม จะมีช่วงนึงที่โรงแรมเค้าประมูลของเก่าขาย ลอง ถาม ๆ ดูนะครับ ได้ไม่ต้องซื้อใหม่

เสียดายที่ใส่เบียร์อ่ะ น่าจะเจาด้านบนตู้เลย

อิอิ
>KOM< ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/02/07, [09:41:02] »

เก่งม๊ากๆๆ  :smart02: :smart02: :smart02: ขนาดมีเงินซื้อ Chiller ยังอุตสาห์ทำมาให้ดู :blush01:
แต่เสียตรงที่ต้องตั้งเวลาปิดเปิดตู้เย็นทำให้ไม่สามารถใช้ร่วมกับตู้ในบ้านแบบปกติได้ ถ้าต้องลงทุนซื้อตู้เย็นใหม่ คงต้องพัดลมต่อดีกว่าคับ  :daze02:
แล้วใช้วิธีนี้แทนได้ไหมคับ คือแทนที่จะเปิด-ปิดตู้เย็น เป็นเปิด-ปิดปั๊มน้ำแทนนะคับ  :daze01:
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/02/07, [11:09:11] »

มันช่างเป็นไอเดียที่ดีเหลือเกิ๊น
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/02/07, [16:50:45] »

ชอบตรงค่าไฟไม่แพงมากกว่าครับ
แล้วถ้าเราตั้งอุณหภูมิที่ 0 องศา 24 ชม. จะเป็นไงครับ :smile01:
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/02/07, [17:38:08] »

สุดยอดมากครับ นับถือจิงๆ คนเก่งๆในบอร์ดนี้ท่วมทะลักจิงๆ  :smart02:

เรื่องปิดปั๊มคงยากหน่อยครับ เพราะน้ำมั้นจะไปขังท่อในช่องฟรีส ถ้าเกิดมันแข็งขึ้นมา มีหวัง เศร้าแน่เลย :daze02:
น้องเม้งซ่า ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/02/07, [18:01:11] »

แย้วเราคุมอุณหภูมิยังไงอ่าคับ  :smile09:
xricca ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/02/07, [18:12:49] »

แย้วเราคุมอุณหภูมิยังไงอ่าคับ  :smile09:

น่าจะใช้ร่วมกับ temp control ของพี่บังนะ รับรองแจ่มเรยล่ะ
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/02/07, [21:50:06] »

อ้างถึง

ตั้งเวลา timer ตู้เย็นไว้ครับ ให้เครื่องได้พักบ้าง ผมตั้ง ดังนี้ครับ
เปิด 3 ชั่วโมง ปิด ประมาณ 15- 30 นาที และปิดยาวตอนที่เราเปิดแอร์ ช่วง ตี 3-8 โมงเช้า พักยาวเลย ถนอมเครื่องมันหน่อยครับ
เปิดช่วงยาวตอนที่เราเปิดไฟตู้ปลาครับช่วงนี้อากาศมันจะร้อนเพราะหลอดไฟ ได้ผลคือ 23-24 ครับ นิ่งมา 2 เดือนแล้วเลยเอามาบอกกล่าวกัน
เพื่อเป็นประโยชน์ให้ท่านอื่นที่สนใจครับ
การปรับเวลาปิดเปิดขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของแต่ละตู้ด้วยนะครับ ลองๆปรับกันดูครับ
นาย-_-ต้น XXX ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/02/07, [23:27:31] »

สุดยอดจัง :smart02:ผมมีตู้เย็นอย่างว่าพอดี Hairer ซื้อจาก Big C  2790 บาทเอง ช่วงโปรโมชั่น  :smile01: แต่เก็บไว้แช่ของกินดีหว่า เหอๆ :cry04: ถ้าอยากอัพตู้เย็นใหม่เมื่อไหร่เจอกันแน่ ชิลเลอร์ๆๆ  ขอบคุณคุณiDukie มากๆเลยครับที่มาให้ความรู้+จะประกายให้คนงบน้อยอย่างผม  :dontworrie01:
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/02/07, [15:35:39] »

สุดยอดจัง :smart02:ผมมีตู้เย็นอย่างว่าพอดี Hairer ซื้อจาก Big C  2790 บาทเอง ช่วงโปรโมชั่น  :smile01: แต่เก็บไว้แช่ของกินดีหว่า เหอๆ :cry04: ถ้าอยากอัพตู้เย็นใหม่เมื่อไหร่เจอกันแน่ ชิลเลอร์ๆๆ  ขอบคุณคุณiDukie มากๆเลยครับที่มาให้ความรู้+จะประกายให้คนงบน้อยอย่างผม  :dontworrie01:
มึงก็ทำเลยดิ
xricca ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/02/07, [15:44:28] »

ตู้เย็น 2790 ถูกได้ใจจังวุ้ย

มันจะใช้ได้ทนเหรอนั่น
บ่นไปก็เท่าน้าน เราไม่ค่อยได้ใช้เรยย
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/02/07, [17:59:30] »

มึงก็ทำเลยดิ
สาดดดเอาไว้แช่ของเว้ย  เอ้อว่าแต่พอโมตู้ไปแล้วมันยังจะเอามาแช่ของกินได้อยู่รึป่าว หรือว่ามันจะไม่เย็นแล้วหว่า(นอกอ่างน้ำ)
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/02/07, [19:28:37] »

สาดดดเอาไว้แช่ของเว้ย  เอ้อว่าแต่พอโมตู้ไปแล้วมันยังจะเอามาแช่ของกินได้อยู่รึป่าว หรือว่ามันจะไม่เย็นแล้วหว่า(นอกอ่างน้ำ)
อ๊า คราวนี้พี่จาแช่ขวดเบียร์ พี่ก้อแช่ในกะละมังไปเยยซี่  :smile05: อิอิ น่าจะเย็นเร็วดีน้าาาา  :smile02:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/02/07, [22:41:38] โดย น้องเม้งซ่า »
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 27/02/07, [23:13:29] »

กะละมังนิดเดียวเองแช่แบบขวดทำเป็นวุ้นไม่ได้ คงได้แค่กระป๋องล่ะ :cry04:    ถ้าติด Thermostat น่าจะเวิร์ก แต่ทำไม่เป็น  :smart03:ใครจบด้านช่างมั่งเนี่ย
jiraiyaz ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/02/07, [16:57:55] »

แล้วปกติ chiller ค่าไฟขึ้นกันเท่าไหร่เหรอครับ - -"?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/02/07, [17:06:52] โดย jiraiyaz »
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/02/07, [21:12:32] »

สามารถทำให้มันออโต้เปิดปิดตามอุณหภูมิเหมือนชิลเลอได้ไหมคับ  :smile03:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/02/07, [22:22:41] โดย น้องเม้งซ่า »
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 28/02/07, [22:53:15] »

สามารถทำให้มันออโต้เปิดปิดตามอุณหภูมิเหมือนชิลเลอได้ไหมคับ  :smile03:
ติด Thermostat น่าจาได้นา รอผู้รู้ด้านช่างมาตอบดีกว่า :daze02:
Hot Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 01/03/07, [20:19:21] »

อยากลองทำเหมือนกานอ่า ไอตัวตัดออโต้ตามอุณหภูมิ ถ้าเม้งซื้อฮีตเตอร์มาแล้วมาดัดแปลงได้ไหมหนอ แบบ ฮีตเตอร์มานทำงานโดย ถ้าอุณหภูมิต่ำกว่าเท่านี้ ฮีตเตอร์ทำงาน!!! ช่ายป่ะ :daze02: แย้วถ้าสลับขั้วมานอ่า จาใช้ได้อ๊ะป่าวอ่า แบบ อุณหภูมิสูงกว่าเท่านี้ ทำงาน!!!  :smile01:
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #20 เมื่อ: 02/03/07, [10:08:21] »

อยากลองทำเหมือนกานอ่า ไอตัวตัดออโต้ตามอุณหภูมิ ถ้าเม้งซื้อฮีตเตอร์มาแล้วมาดัดแปลงได้ไหมหนอ แบบ ฮีตเตอร์มานทำงานโดย ถ้าอุณหภูมิต่ำกว่าเท่านี้ ฮีตเตอร์ทำงาน!!! ช่ายป่ะ :daze02: แย้วถ้าสลับขั้วมานอ่า จาใช้ได้อ๊ะป่าวอ่า แบบ อุณหภูมิสูงกว่าเท่านี้ ทำงาน!!!  :smile01:

ถ้าไม่รู้จริงอย่าเสี่ยงเลยมั๊ง เดี๋ยวจะเสียของซะเปล่าๆ :smart03:
aqua_x
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 06/03/07, [18:28:16] »

ผมคิดว่าเรื่องการควบคุมอุณหภูมิไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่ สิ่งที่น่ากลัวคือไม่กล้าเจาะตู้เย็นแบบนี้ครับ ที่บ้านก็มีของ ช้าปฟ์ อยากทำนะ....
ปื๊ด
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 06/03/07, [18:38:30] »

มีใครรับจ้างทำบ้างอ่ะ
อยากได้นะ ค่าไฟก็คงไม่โหดแบบ chiller
ที่สำคัญ แม่คงไม่ด่ามาก  hur02
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #23 เมื่อ: 07/03/07, [08:44:02] »

มีใครรับจ้างทำบ้างอ่ะ
อยากได้นะ ค่าไฟก็คงไม่โหดแบบ chiller
ที่สำคัญ แม่คงไม่ด่ามาก  hur02

ผมว่าแม่คงจะไม่ปลื้มอ่ะครับ เพราะว่ามันต้องเจาะตู้เย็น ผู้ใหญ่จะมองว่าเราทำของให้มันเสียอ่ะนะ pra01
JIM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 07/03/07, [13:01:16] »

ผมว่าแม่คงจะไม่ปลื้มอ่ะครับ เพราะว่ามันต้องเจาะตู้เย็น ผู้ใหญ่จะมองว่าเราทำของให้มันเสียอ่ะนะ pra01

ใช่แล้ว ตอนทำ โดนด่าเช็ด เลยตรู โชคดีทีไม่ได้เจาะตู้อ่ะ แล้วก็ทำไม่สำเร็จด้วย เลยเอาตู้ไปคืน  ถ้าสำเร็จขึ้นมา รับรอง โดนยาว. . . . . . . . . . . . .    แน่นอน phe01
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 14/03/07, [13:44:11] »

ใช่แล้ว ตอนทำ โดนด่าเช็ด เลยตรู โชคดีทีไม่ได้เจาะตู้อ่ะ แล้วก็ทำไม่สำเร็จด้วย เลยเอาตู้ไปคืน  ถ้าสำเร็จขึ้นมา รับรอง โดนยาว. . . . . . . . . . . . .    แน่นอน phe01
ไม่เจาะตู้แล้วจาสำเร็จได้ไงง่ะ
JIM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 14/03/07, [14:15:12] »

ก็เอาหนีบๆออกมาตรงมุมๆอ่ะ
zkylobster** ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 15/03/07, [16:49:25] »

hur04 hur04 hur04 ทึ่งไปเลยครับท่านพี่ ข้าน้อยขอคำนับ hur04 hur04 hur04
นักบินAcguy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #28 เมื่อ: 16/03/07, [18:03:13] »

อ๊า คราวนี้พี่จาแช่ขวดเบียร์ พี่ก้อแช่ในกะละมังไปเยยซี่  :smile05: อิอิ น่าจะเย็นเร็วดีน้าาาา  :smile02:
เออนิ แช่ได้นี้หนอ
simon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/04/07, [10:22:38] »

สอบถามนิดนึงครับ Chillerที่ทำจากตู้เย็นที่ว่าใช้กับตู้ขนาดเท่าไหร่ครับ พอดีผมเลี้ยงปลาทะเลตู้ขนาด 60*20*20 กรองล่างขนาด 36*18*18 น่าจะใช้ได้หรือไม่ครับ con01
หน้า: 1 2 3 ... 5   ขึ้นบน
พิมพ์