Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY.CHILLER จากตู้เย็นเล็ก ทดสอบแล้ว ทำได้จริง  (อ่าน 155323 ครั้ง)
_'MD_MARRIOTT ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #90 เมื่อ: 14/09/10, [12:30:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ผมกำลังจะโมฯ ตู้เย็นตัวเก่า
เเต่ขอดัดแปลงเล็กน้อยนะครับ .... ใครจะเอาไปใช้ก็ลองดู
ปัญหา คือ  ตรงที่เจาะประตูตู้หน้าคับมันดูเกะกะยังไงไม่รู้ เวลาเปิดปิดตู้เย็นอีก คงระโยงระยางไม่น้อย  [on_019]
แนวทาง ... ถ้าสังเกตุด้านหลังตู้จะมีช่องให้ท่อคอมเพรสเซอร์ออกจากตู้เย็น (มีท่อโฟมห่อท่อนี้ไว้ และสำหรับตู้ผมจะมีแผ่นครอบปิดช่องเเละท่อ ตรงช่องออกจากตู้เย็นอีกที ทำให้ดูเรียบร้อย) ตรงช่องนี้เราสามารถยัดสายน้ำเข้า - ออกจากตู้เย็นได้นะคับ ผมลองเเล้ว  [เจ๋ง] เเต่ต้องพยายามหาอะไรมาอุดรู ช่องว่างที่เหลือให้สนิทนะครับ เพื่อป้องกันการเสียความเย็นออกจากตู้เย็นไปโดยเปล่าประโยชน์
ทำให้ด้านหน้าตู้เย็นทุกอย่างดูปกติดี เหมือนตู้เย็นคนทั่วๆ ไป  ้hahaha
ตอนนี้ยังไม่สำเร็จนะคับ ต้องซ่อมตู้เย็นนิดหน่อยเพื่อประสิทธิภาพที่ดีขึ้น ถ้าสำเร็จมักผล ยังไงจะมารายงานต่อคับ
ขอบคุณคุณ iiDukie สำหรับความคิดดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/10, [13:26:32] โดย Dark_Gelfand »
BaRaCuDa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #91 เมื่อ: 23/10/10, [07:46:20] »

ใครรับทำมั้งอ่า  [on_007]
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #92 เมื่อ: 26/10/10, [10:04:03] »

ผมต่อปั้มเข้ากับ temp control ด้วยใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา [เจ๋ง]

ตอนนี้sensor ของ temp control มันเสียหรือว่าไงไม่รู้กะลังหาวิธีอยุ่  [on_051] [on_051]
№Diesőρ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #93 เมื่อ: 15/11/10, [12:31:36] »

กำลังหาอยู่พอดี กระทู้นี้แจ่มมาก
ขอบคุณครับ
anirut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #94 เมื่อ: 29/11/10, [21:14:40] »

ซื้อตู้เย็นมือสองมาเจาะลองทำเองแล้วครับ
ลดได้ 3c' ดีกว่าพัดลมหน่อยหนึ่ง

ไม่รู้เพราะอะไรอ่า สายยางขดอยู่ในตู้ประมาณ 15เมตร
บีบท่อให้น้ำไหลช้าแล้ว แต่ยังไม่เย็นอะครับ

ตอนนี้อยู่ที่ 27c'   แย่เลย
 n032
ต้องใช้ถังน้ำแล้วเอาสายยางแช่ในน้ำแล้วให้ตู้เย็นทำงานจนน้ำในถังมีอุณหภูมิต่ำเท่าที่จะทำได้
ต้องดูอย่าให้ท่อน้ำในช่องฟีสไม่ให้เป็นน้ำแข็งแล้ว ค่อยรันน้ำ แล้วข้อต่อทองเหลืองเปลี่ยนเป็นสแตนเลส
และถ้าจะให้ดีเปลี่ยนท่อน้ำที่เป็นยางให้เป็นท่อสแตนเลส (ใช้เลี้ยงปลาน้ำจืด)แต่ใช้สายยางดีแล้วครับ
ถ้าตู้ปลาทะเลท่อไทเทเนียม
plaslid ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #95 เมื่อ: 19/02/11, [22:05:46] »

[on_024]พอได้อ่านกระทู้นี้เมื่อไม่นานมานี้เลยนึกออกว่าเพื่อนไปซื้อตู้เย็นเล็กมาจากแม่สอดเมื่อหลายเดือนก่อน มือสองจากญี่ปุ่น เขาบอกมา อยากรู้ราคาไหมครับ 700 บาทไทย ผมงี้ตาแทบทะลักจาเบ้า แต่พอถามเมื่อไหร่พี่ไปแม่สอดอีก เขาบอกว่า ตอนนี้ด่านแม่สอดปิด เพราะพม่า กำลังสู้รบกันอยู่ ถ้าด่านเปิดค่อยว่ากัน ก็เลยขอภาวนาให้สงครามภายในพม่า สงบลงเร็วๆ ด้วยเถิด สาธุ
tee26april ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #96 เมื่อ: 31/03/11, [09:48:20] »

สามารจริงๆ ขอบคุณคับ
Chonburi[tOp] ออฟไลน์
« ตอบ #97 เมื่อ: 31/03/11, [14:40:33] »

[เจ๋ง] สุโค่ยยย
Noyes ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #98 เมื่อ: 31/05/12, [00:03:24] »

ถ้าเจาะหลังตู้จะเป็นไรไหมคับ เพราะข้างหน้าตู้เพื่อเปิดใส่น้ำ อิอิ
Last,,One ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #99 เมื่อ: 31/05/12, [00:17:49] »

ถ้าเจาะหลังตู้จะเป็นไรไหมคับ เพราะข้างหน้าตู้เพื่อเปิดใส่น้ำ อิอิ

ด้านข้างสิฮะ  [on_055]
touch599 ออฟไลน์
« ตอบ #100 เมื่อ: 01/06/12, [20:22:53] »

ไม่ต้องเจาะอะไรเลย ก็ทำได้นะ ตอนนีิ้ 20-21c
jirawatnoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #101 เมื่อ: 12/06/12, [11:23:53] »

ไม่ต้องเจาะอะไรเลย ก็ทำได้นะ ตอนนีิ้ 20-21c

ทำยังไง หรอ ครับ cryingrun
« ตอบ #102 เมื่อ: 12/06/12, [22:10:41] »

วันหลังจะลงให้ครับ แต่เหมือนจะมีคนเคยทำแล้วลองหาดูนะครับ
Pong Vivatt ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #103 เมื่อ: 15/07/12, [10:55:28] »

อยากลองทำบ้างอ่ะครับแต่ยัง งงๆอยู่ว่า timer คืออะไรหรือว่ามันคือไอ้ตัว temp control ที่อยู่ในตู้เย็นอ่ะครับ แล้วมันลดได้กี่องศาอ่ะครับ ตู้ของผม 24" อ่ะครับเห็นมีคนโพสว่าลดได้ 3 องศาเอง
« ตอบ #104 เมื่อ: 15/07/12, [11:46:24] »

ตู้ 24 ผมลดได้ต่ำ สุด 14 c
pol_amt-07 ออฟไลน์
« ตอบ #105 เมื่อ: 16/08/12, [02:21:11] »

สวัสดีครับทุกท่าน ผมiDukie(ดอทคอม)มาแล้ว มาบอกเล่าวิธีทำ DIY.CHILLER กันหลังจากที่ติดกันไว้นาน
PM เข้ามาถามอย่างหนาแน่น  :m08: อิอิ

ทำและติดตั้งมาสองเดือนแล้วครับ ผลงานพอใช้ อุณหภูมิอยู่ที่ 23-24 ครับ :smile03:
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่าผลงานนี้ก็ได้รับแรงบันดาลใจจากในเว็บนี้
ขอบคุณ คุณ James Lim ชาว Singapore เจ้าของความคิดที่เริ่มลงมือทำแล้วก็เผยแพร่มา

เหมาะสำหรับคนที่มีตู้เย็นอยู่แล้ว และกล้าที่จะยอม เสียของ :smile01:
มีงบพอประมาณ หากเทียบว่าต้องซื้อChillerราคาหมื่นขึ้น ก็ถือว่าคุ้มครับ
และต้องมีที่วางด้วยเพราะขนาดใหญ่
แต่ประหยัดไฟครับ สองเดือนผ่านมา ค่าไฟเพิ่มประมาณ 150 บาทครับ

ข้อเสีย*
1.เสียเวลาทำ ยุ่งยาก
2.เสียของ หากทำไม่เสร็จ
3.เสียพื้นที่ครับ

ข้อดี
1.ประหยัดค่า chiller ไปครึ่งหมื่น
2.ใช้ของเก่าที่มีอยู่แล้ว หากมีนะ
3.เสียงตู้เย็นไม่ดังมากครับ chiller มันดังเวลามันทำงาน หากเทียบกับตู้เย็นนะครับ
   เลยต้องทำเครื่องนี้เพื่อเอามาไว้ในห้องนอน
4.ไม่กินไฟมาก พิสูจน์แล้ว  :smart03:

ลุยเลยนะครับ :smart02:
อุปกรณ์สำคัญ

1.ตู้เย็นเล็กครับ ผมใช้ HITACHI -  R20NP (จากโฮมโปร 4,490 บาท หากให้ประหยัด Haier ที่โลตัสครับ เห็น 3,450 เอง )
2.สายยางน้ำขนาด 9/12 mm. 20 เมตร + อีก 3 เมตรไว้ต่อน้ำเข้าออกด้านนอก ผมซื้อมาเมตรละ 8 บาท เป็น PVC แต่
   ควรเป็น  PVU ครับเพิ่งทราบภายหลังครับว่าอยู่ในน้ำใด้นานกว่าเป็นเนื้อเดียวกับสายยางของเครื่องกรองนอกอีฮามที่สีเขียวๆครับ
   ผมก็คงต้องเปลี่ยน ตอนนี้ยังหาซื้อไม่ได้เลย
3.ถังพลาสติกสี่เหลี่ยม ที่สามารถใส่เข้าไปในตู้เย็นให้พอดี ผมซื้อที่ Tops 69 บาทครับ
4.ข้อต่อสายยาง ที่ผมหาได้เป็นทองเหลืองครับ กลัวเรื่องคุณภาพน้ำอยู่เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาใด แนะนำเป็นข้อต่อ PVC ครับหากหาได้
5.Timer ตัวตั้งเวลาปิดเปิด *** ครับ อันนี้ไว้ควบคุมการทำงานและอุณหภูมิ หากไม่มีไม่ได้ครับเพราะตู้เย็นมันจะไม่หยุดทำงานเลยมีหวังพัง
6.เทอร์โมมิเตอร์ครับ

เครื่องมือ
1.ไขควงแฉก (ถอดฝาครอบตู้ครับ)
2.บัดกรี อันนี้สำคัญ เอาไว้เจาะตู้เย็นครับ เพราะผมไม่มีสว่านที่เจาะเหล็กได้ ตู้เย็นสมัยนี้มีแผ่นฉนวนรอบตู้ไม่แนะนำให้เจาะตรงข้างบนครับ
    หากเป็นรุ่นเก่าที่ด้านบนเป็นพลาสติกก็เจาะได้ อันนี้โทรไปปรึกษาที่ HITACHI มาครับ
3.ปืนกาวครับ
เครื่องมือทั้งหมดคิดว่าทุกบ้านคงมีนะครับ

เริ่มเลย :mad01:
1.ถอดชั้นวางที่ฝาครับ (เอาชั้นวางเบียร์ออก น๊อตสกรูจะอยู่ด้านในแถบยางครับ ) จะเห็นว่าด้านในจะมีแต่โฟมอัดอยู่
2.เจาะตู้เย็นครับ เจาะที่ฝาเปิด-ปิดนะครับ ด้านบนที่เป็นพลาสติก เจาะให้ใด้ขนาดใส่ข้อต่อสายยางให้พอดี เอาบัดกรีร้อนๆนี่แหละครับจี้ลงไปเลย
    ระวังกันด้วยนะครับขั้นตอนนี้

3.เจาะโฟมครับ โฟมที่อยู่ด้านล่างที่เราเจาะนั่นแหละครับให้มีขนาดพอดีกับสายยางแล้วเราก็ลองเอามาสอดดูครับว่าพอดีหรือไม่

4.ถอดสายยางและข้อต่อออกจากฝาตู้ครับ แล้วเจาะชั้นวางพลาสติกที่เราถอดออกตอนแรกให้ตรงกับช่องที่เราเจาะให้สายยางผ่าน

แล้วประกอบชั้นวางเข้าตามเดิม ขันสกรูให้แน่นครับ

5.ขั้นตอนนี้ต้องระวังมากๆครับ ถอดชั้นฟรีสเซอร์ครับ ปรกติเท่าที่เห็นมาตู้เย็นเล็กจะมีแค่สกรูตัวเดียวครับยึดอยู่
   ค่อยๆถอดเบาๆครับ อย่าให้เสียหาย ระวังท่อเหล็กที่เชื่อมอยู่อย่าให้หักเสียหายเด็ดขาด ค่อยๆดัดลง
   และจะมีสายที่หุ้มด้วยพลาสติกบางๆยาวๆสายหนึ่งมีลวดอยู่ด้ายใน อันนี้คือสายวัดอุณหภูมิของเครื่องครับเอามาม้วนไว้ติดกับท่อเชื่อมครับ
   แล้วก็ดันมาไว้ด้านในถาดน้ำที่เราเอาเข้าไปครับ

6.ทำตามรูปเลยครับ

7.เอาสายยางขนาด20เมตรที่เตรียมใว้มาม้วนวนแผ่นทำความเย็นที่เราถอดออกมาครับ
ม้วนให้ใช้พื้นที่น้อยสุดให้จมน้ำด้วย (เติมภายหลัง) ห้ามให้สายยางหักหรือพันกันครับ

8.เติมน้ำครับให้ท่วมสายยางและแผ่นทำความร้อน

9.ใช้ปืนกาวยางยิงที่ข้อต่อสายยางให้ติดกับประตูตู้ให้แน่นครับ
10.เป็นอันเสร็จสิ้นครับ  :smile02:

การเชื่อมต่อ
1.หากท่านมีกรองนอกก็ต่อสายน้ำเข้าได้เลย
   ตู้ - กรองนอก - ตู้เย็น - ตู้  หากแรงน้ำน้อยกว่า 600L/h ไม่แนะนำครับ เพราะลองมาแล้ว
2.หากไม่มีกรองนอก หรือที่มีแรงน้อยไปก็ต้องเพิ่มปั้มน้ำครับ อันนี้จะต้องติดในตู้ปลา ดูค่อนข้างเกะกะสายตาครับ
   หากติดในตู้เย็นได้คงดีครับ แต่ผมกลัวว่าเวลามันเสีย มันหลุดเราจะมองไม่เห็นเลยไม่กล้าเสี่ยง
    แนะนำ มากกว่า600L/h เช่นกัน อย่าลืมหาอะไรปิดรูน้ำเข้าด้วยครับ ไม่งั้นลูกหลานในตู้โดนดูดหมดแน่

สุดท้ายก็เรื่องการควบคุมอุณหภูมิครับ
ลองมาหลายวิธี วิธีนี้ธรรมดาแต่ดีสุด timer ครับ
*** ผมตู้ 24 (red bee 2 โหล ตอนนี้ร่าเริงท้องกันใหญ่แล้ว :cry04: เชอรี่ก็คลอดกันกระหน่ำ :daze02:)
ก่อนทำ DIY ตู้นี้ปรกติกลางวัน 27-30 กลางคืน 26-28(ขนาดเเปิดแอร์นอนนะเนี่ยะ) อดเลี้ยง redbee แน่ๆ :cry01:
หลังจากพยายามมานานก็สำเร็จ จริงๆจะซื้อ Chiller อีกตัวเลยก็ได้ไม่มีปัญหาไรหรอกแต่นึกสนุกอยากทำ เพื่อนที่Singaporeก็เคยพูดถึงเรื่องนี้
ท้าทายดีเลยต้องลองทำดู    เก็บเงินส่วนต่างไปซื้อกุ้งเกรดงามๆมาเชยชมดีกว่า :daze02:
หลังติดตั้ง DIY Chiller
เปิดตู้เย็นเบอร์ 2 เองครับ เครื่องจะไม่หยุดทำงานเลยหากเราไม่ตั้งเวลาปิดไว้ ผมเคยเปิดทิ้งไว้ 24 ชั่วโมง
ลงไปที่ 16c ครับ :shock01: กุ้งตายแน่ๆปรับตัวไม่ทัน
ตั้งเวลา timer ตู้เย็นไว้ครับ ให้เครื่องได้พักบ้าง ผมตั้ง ดังนี้ครับ
เปิด 3 ชั่วโมง ปิด ประมาณ 15- 30 นาที และปิดยาวตอนที่เราเปิดแอร์ ช่วง ตี 3-8 โมงเช้า พักยาวเลย ถนอมเครื่องมันหน่อยครับ
เปิดช่วงยาวตอนที่เราเปิดไฟตู้ปลาครับช่วงนี้อากาศมันจะร้อนเพราะหลอดไฟ ได้ผลคือ 23-24 ครับ นิ่งมา 2 เดือนแล้วเลยเอามาบอกกล่าวกัน
เพื่อเป็นประโยชน์ให้ท่านอื่นที่สนใจครับ
การปรับเวลาปิดเปิดขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของแต่ละตู้ด้วยนะครับ ลองๆปรับกันดูครับ

***วิธีนี้ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยลองครับ เคยเอาทั้งถังน้ำไปใส่ เอาขดอลูมิเนียมมาแช่ ต่างๆนาๆไม่สำเร็จครับ
แบบนี้ดีสุดครับ ใครจะรับไปพัฒนาต่อก็ตามสบายครับ อย่าลืมรายงานผลกันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ธ.ศุภจรูญทรัพย์
iDukie.com

ขออนุญาติเจ้าบ้านขายของหน่อย :m45:
เพื่อนคนไหนหรือแฟนใครเลี้ยงน้องหมา อย่าลืมใช้ แชมพูน้องหมา ion นะครับ อิอิ :blush01: แชมพูสมุนไพรไทยคุณภาพ inter ครับ

http://www.ionshampoo.com     (Web ยังไม่เรียบร้อยครับ)

ตอนนี้มีสินค้าตัวใหม่เพิ่งนำเข้ามา ว่าจะเอามาแจกเพื่อนๆในนี้ก่อน ใครสนใจที่เก็บ อึ หมา เวลาพาน้องๆไปเดินข้างนอก :smart04:จะได้รักษาสิ่งแวดล้อมครับ
ส่งรูปคุณที่ถ่ายกับน้องหมา พร้อมชื่อที่อยู่มานะครับ
ที่     ionshampoo@gmail.com
!!!!! 100 ท่านแรก แจกฟรี !!!!!!  ส่งถึงบ้านครับ !!!!!! :m27:

ขอถามหน่อยนะครับ ในกรณีที่มีตู้ปลา3ใบ น้ำรวมกันแล้วประมาณ180ลิตร  ใช้ได้สามตู้เลยมั้ยครับทำชิลเลอร์แบบนี้
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #106 เมื่อ: 10/09/12, [23:53:51] »

ขอถามหน่อยนะครับ ในกรณีที่มีตู้ปลา3ใบ น้ำรวมกันแล้วประมาณ180ลิตร  ใช้ได้สามตู้เลยมั้ยครับทำชิลเลอร์แบบนี้

จะทำจริงๆอาจจะได้ แต่อาจจะต้องให้ตู้เย็นทำงานตลอดเวลา ซึ่งนอกจากจะเปลืองไฟแล้ว ยังพังเร็วด้วย [on_007]
kobaacr ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #107 เมื่อ: 09/11/12, [21:55:40] »

ขอสอบถามหน่อยนะครับพอดีผมจะทําโปรเจคเรื่องนี้พอดีครับ
ขดที่อยู่ในตู้เย็นสามารถใช้ขดสแตนเลสได้ป่าวครับและต้องขดไว้กี่เมตรครับและระบบตัดวงจรผมสามารถใช้เทอร์โมสรัทแทนได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณสําหรับความรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/11/12, [21:59:36] โดย kobaacr »
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #108 เมื่อ: 10/11/12, [02:27:20] »

พรุ้งนี้ไปถอยตู้เย้นมาทำมั่งละ
Indicator ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #109 เมื่อ: 20/11/12, [13:59:52] »

ผมงงคับ คือกรองนอกผมมัน600L/hr แล้วถ้าผมเอาสายที่เปนทางน้ำออกของกรองนอกต่อกับทางดูดน้ำของปั้ม แล้วเอาสายout flowต่อกับทางปั้มน้ำออกซัก10ม.จะเปนไรป่าวคับ ถ้าได้ต้องใช้ปั้มขนาดเท่าไหร่คับ
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #110 เมื่อ: 21/11/12, [16:42:21] »

ผมซื้อตู้เย็นมาละถ้าทำไม่ได้ ไงช่วยทำให้มั่งได้ไหมครับ เด๋วผมช่วยเรื่องค่าแรงครับขอบคุณมากครับ
tk_clubs ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #111 เมื่อ: 25/11/12, [15:01:51] »

ติดทามเมอร์ ไฟตัดบ่อยๆ ตู้เย็นมันจะเจ้งก่อนปกติไหมอ่ะ
mind1929 ออฟไลน์
« ตอบ #112 เมื่อ: 30/01/13, [00:02:22] »

ขอถามหน่อยนะครับ ถ้าผมจะ DIY ชิลเลอร์ ตู้เย็นไว้ใช้กับ ตู้ 48*20*20 ผมขอแค่อุณหภูมิ 26-27 จะใช้ตู้มินิบาร์ ไหวไหมครับ

n032 n032
junior555 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #113 เมื่อ: 03/02/13, [14:44:14] »

สุดยอด
TraZerV Coral ออฟไลน์
« ตอบ #114 เมื่อ: 26/09/13, [23:11:48] »

Up ครับน่าสนใจมากเบย เร็วๆนี้ต้องจัดละ ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ
nansannan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #115 เมื่อ: 03/03/14, [10:44:29] »

[on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066]
nansannan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #116 เมื่อ: 03/03/14, [10:48:33] »

ทำขายเลยครับพี่ ผมว่าราคาไม่เกิน 5500 มีคนชื้อแน่นอน ผมก็คนนุงละที่ชื้อ  ทำขายเหอะครับ!!! [สุดติ่งกระดิ่งแมว] [สุดติ่งกระดิ่งแมว] [สุดติ่งกระดิ่งแมว]
navyboss ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #117 เมื่อ: 17/03/14, [22:05:52] »

น่าลองครับ [on_055]
SkyShadow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #118 เมื่อ: 18/03/14, [09:57:15] »

สงสัยอยู่อย่างนึงครับ ปกติตู้เย็นต้องเสียบปลั๊กตลอดเวลา ถ้าไฟตกบ่อยๆก็เสียได้ง่าย แบบนี้หากมีการตั้ง timer เปิดปิดตลอด อายุการใช้งานของตู้เย็นจะสั้นลงมากกว่าปกติด้วยไหมครับ
iamthailandz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #119 เมื่อ: 12/04/14, [20:40:46] »

สงสัยอยู่อย่างนึงครับ ปกติตู้เย็นต้องเสียบปลั๊กตลอดเวลา ถ้าไฟตกบ่อยๆก็เสียได้ง่าย แบบนี้หากมีการตั้ง timer เปิดปิดตลอด อายุการใช้งานของตู้เย็นจะสั้นลงมากกว่าปกติด้วยไหมครับ
เขาไม่ได้ใช้ทามเมอร์ตัดไฟตู้เย็นครับ เขาใช้ตัดปั้มไปเลย
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์