Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงกับกรวดลูกรัง  (อ่าน 12487 ครั้ง)
teerayut ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/11/08, [09:17:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

heavenมันจะปลูกต้นไม้ไม่ดีเลยเหรอครับผมซื้อมาแล้วมีวีธีเเก้ไหมครับ suicideไม่อยากซื้อของใหม่นะครับ
Tags: วัสดุปลูก ไม้น้ำ 
田彬 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/11/08, [09:49:05] »

[เขิลลลล] ผมเองก็อยากเห็นตู้ใช้กรวดเหมือนกันครับไม่รู้จริง ๆ ว่ามันจะสวยรึเปล่า (ใช่กรวดก่อสร้าง แบบระเอียดปะครับ)
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/11/08, [09:50:43] »

มันก็ใช้ได้น๊ะ ซื้อมาแล้วนี่ ไม่อยากซื้อใหม่

ก่อนอื่นต้องล้างให้สะอาด หลายๆคนบอกล้างยากมาก
เวลาล้างก็ล้างทีละน้อยๆ ทีละกำมือก็น่าจะดี เอามาล้างในขันทีละกำ ขยี้ๆขยำๆจนกว่าน้ำจะใสไร้ฝุ่น
ล้างทีละน้อยจะล้างเร็วและสะอาดกว่า ล้างทีละมากๆ สะอาดยากครับ
บางคนเอามาล้างโดยแกว่งๆกวนๆผ่านตะแกรงละเอียดๆในกาละมังครับ

เมื่อล้างเสร็จก็แบ่งออกเป็นสองส่วน
ส่วนแรกเอาไปคลุกปุ๋ยรองพื้น ยี่ห้อตามแต่ใจชอบ
แล้วก็โรยปูพื้นตู้ครับ
แล้วก็เอาส่วนที่สอง(ซึ่งคิดว่าล้างสะอาดเป็นพิเศษ) วางทับอีกที

ดินลูกรังก็เลี้ยงให้งามได้
ลองปลูกพวกคริปชนิดต่างๆ มอส เฟิรน์ ดูสิครับ

andyrachan ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/11/08, [09:52:37] »

036เมื่อกันเลยคับ...ล้างออกยากมาก.....
ล้างยังไงก้อไม่สะอาดซักที.... suicide
xnone ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/11/08, [10:39:52] »

ตู้ผมไงครับ กรวดลูกรัง http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=29993.0
ล้างยากนิดครับ และเวลาปักพวกต้นหญ้าเล็กๆ จะลำบากอยู่ซักหน่อย แต่ฝังได้แน่
ใช้ไปเลยครับ ตู้ 60 นิ้วยังใช้ได้เลย
ฝังปุ๋ยบ่อยหน่อยแค่นั้น
เท่าที่ผมเลี้ยงมา กรอซโซ่ แฮร์กลาส อะไรก็โตดีครับไม้ข้ออื่นๆ ก็งามดี

เสียแต่ล้างยากกับเม็ดใหญ่ไปซักหน่อย
ตอนใส่น้ำครั้งแรกอาจจะแดงๆ หน่อย ก็ช้อนๆ รอๆ เดี๋ยวมันก็ดีขึ้นเองครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/11/08, [11:26:28] »

[เจ๋ง]อย่างนี้ค่อยมีกำล้งใจหน่อยครับแต่ว่าผมสงสัยถ้าใช้ปุ๋ยเม็ดฝังแทนการปูได้ไหมครับ hide2
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/11/08, [12:06:15] »

[เจ๋ง]อย่างนี้ค่อยมีกำล้งใจหน่อยครับแต่ว่าผมสงสัยถ้าใช้ปุ๋ยเม็ดฝังแทนการปูได้ไหมครับ hide2

ได้ครับ
ryangolf ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/11/08, [08:50:14] »

คือตู้กรวด มันจะต้องดูแลมากหน่อย ขยันมากหน่อยครับ  มันก็ปลูกสวยเหมือนกันแหละ แต่การเจริญเติบโตของต้นไม้มันจะไม่เหมือนดินครับ แต่ก็โตได้แน่นอน เพราะตู้ผมยังกะป่าแล้วตอนนี้ แทบจะต้องตัดทุก 2 อาทิตย์เลย

อย่างว่าหละครับ ดินมีแร่ธาตุมีสารอาหารอยู่ในเม็ดดินทุกเม็ด แต่กรวดไม่มีเราเลยต้องอาศัยการฝังปุ๋ย แล้วฝังปุ๋ยก็ฝังเป็นกลุ่ม ๆ ยังไงมันก็ไม่เหมือนดินที่มีแร่ธาตุทุกเม็ดอะครับ ตอนนี้ตู้ผมก็ใกล้ครบ 2 เดือนแล้วใกล้ได้เวลาตัดแล้วครับ เหอ ๆ

วิธีล้างกรวดของผมอาจผิดตำราหรือไม่เหมือนใครนะครับ คือผมล้างแบบ ใช้เท่าไหร่ก็ล้างทีเดียวเลย เทใส่กาละมัง แล้วก็ล้าง สัก 5-6 น้ำแล้วก็ตักมาใส่กะชอนที่เอาไว้คั้นกะทิ แล้วก็ฉีดน้ำใส่ แล้วก็เทแต่กรวดใส่ถัง แล้วก็ใส่น้ำให้เต็ม แช่ไว้อีก 1 คืนครับ พรุ่งนี้ ก็จับล้างอีก 2 น้ำ แล้วก็เอามาใช้เลย  น้ำไม่มีเหลืองไม่มีแดง ตั้งตู้เสร็จ 1 คืนใสปิ๊งครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/11/08, [08:54:25] โดย ryangolf »
หน่วยซิว ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/11/08, [10:18:05] »

ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน กรวดลูดรัง มันแต่จะแดงและขุ่นกว่าดินแน่นอนตอนตั้งตู้ แต่ใส่เร็วกว่าดิน ทิ้งไว้คืนเดียวใส่ปิ๊งเลย ตอนนี้แค่ใส่ปุ๋ยกับเปลี่ยนน้ำ  แต่ตู้ดินสารพัดอย่าง
ตู้กรวดมันก็ดีไปอีกแบบน่ะ รองพื้นดีๆตอนตั้งตู้ 

ที่สำคํญคือ อดทน และ ใจเย็น  แค่นี้แหล่ะ
หมูน้อยน่ารัก ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/11/08, [12:18:43] »

ของผมก็ตู้กรวดลุกรัง(เบอร์0) วิธีล้าง ผมไม่ต้องล้างมากครับผมใส่ในกะละมังแล้วกวนหิน 2-3น้ำพอ (เพราะหินลูกรังมันจะมีการละลายตลอดเลยทำให้ยิ่งล้างเท่าไหรก็น้ำก้ไม่ค่อยใส) ส่วนปุ๋ยรองก็แล้วแต่อ่ะ(ผมไม่ได้ใส่ครับอาศัยปุ๋ยฝัง-น้ำ *-*) อาจจะแปลกแหวกแนวคนอื่นบางแต่ก็น้ำใสดีครับ Correct!
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/11/08, [13:40:17] »

hawaiiกรอสโซมันจะเลื้อยไหมครับกลับกรวดลูกรังอะ [เขิลลลล]
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/11/08, [00:16:03] »

hawaiiกรอสโซมันจะเลื้อยไหมครับกลับกรวดลูกรังอะ [เขิลลลล]

เลื้อยครับ  Correct!
กบคับ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/02/09, [15:41:24] »

กรวดลูกลังอ่ะ ไม่ต้องล้างมากครับ ช่วงแรกๆแดง แต่พอรันกรองเด๋วก็ใสครับ ผมว่ามันดีกว่ากรวดแม่น้ำครับ เพราะมันมธาตุเหล็กสูง
กบคับ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 23/02/09, [15:49:52] »

ขอดีๆทั้งนั้น กวรดลูกรัง มีความลับอยู่มาก คุณรู้หรือเปลาว่าสีเเดงที่ออกมา นั้น มีส่วนผสมของธาตุเหล็กจำนวนมาก ซึ่งพืชเขตร้อนชอบมากขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/02/09, [08:49:11] โดย กบคับ »
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/02/09, [15:54:14] »

ใส่น้ำเบาๆครับ พอเต็มตู้ เอาออกครึ่งนึงแล้วใส่เบาๆอย่าให้กระทบข้างล่างมาก 3-5ทีก็ใสละ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์