Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติกุ้ง มันออกไข่กี่วันเป็นตัวคับ  (อ่าน 16575 ครั้ง)
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 17/11/08, [20:45:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือพอดีซื้อมาเลี้ยงได้ ประมาณ 2เดือนได้ ซื้อมาตั้งแต่ตัวเล็กๆ พอดีเมื่อ 4-5 วันที่แล้วเห็นมันมีไข่ เลยอยากทราบว่า กี่วันมันถึงจะเป็นตัวคับ แล้วตัวมันจะซีด หรอป่าวเวลามีไข่ คือตัวมันซีด คับ เกือบใสเลย ตัวขาวแดง ก็เลี้ยงแบบธรรมดาๆ ไม่มีชิลเล่อร์อะไร  เลี้ยงปนกับปลา ซิว คาลดินัล แต่มี แผงมอสเยอะให้มันหลบ  ไม่รู้จะ
เป็นตัวหรอป่าว  ถามหน่อยคับ Correct!
หวานเย็น ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/11/08, [21:06:50] »

เคยอ่านเจอเค้าว่าประมาณ25-30วันนะถึงจะเป็นตัว [เขิลลลล]
Maniac ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/11/08, [21:19:05] »

คือพอดีซื้อมาเลี้ยงได้ ประมาณ 2เดือนได้ ซื้อมาตั้งแต่ตัวเล็กๆ พอดีเมื่อ 4-5 วันที่แล้วเห็นมันมีไข่ เลยอยากทราบว่า กี่วันมันถึงจะเป็นตัวคับ แล้วตัวมันจะซีด หรอป่าวเวลามีไข่ คือตัวมันซีด คับ เกือบใสเลย ตัวขาวแดง ก็เลี้ยงแบบธรรมดาๆ ไม่มีชิลเล่อร์อะไร  เลี้ยงปนกับปลา ซิว คาลดินัล แต่มี แผงมอสเยอะให้มันหลบ  ไม่รู้จะ
เป็นตัวหรอป่าว  ถามหน่อยคับ Correct!

emb01 ยินดีด้วยนะ ที่ได้คุณแม่กุ้งท้องแล้ว .... เท่าที่รู้เวลามันท้องสีจะดร๊อป แต่กลัวจังเลยถ้าเป็นตัวแล้วปลาในตู้จะกินอะ
gale ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/11/08, [00:28:02] »

ปลากินหมดแน่ๆรอดยากๆ n032
tao bkk ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/11/08, [23:11:24] »

ผมก็สังเกตุเหมือนกันว่าเวลามันออกไข่สีขาวจะดรอบจนเกือบใสเลย
GodZip ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/11/08, [23:40:20] »

กุ้งผมใข่ สีก็ไม่ค่อยดรอปมากนะคับบบบ [แคะขี้มูก]
zamejima ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/11/08, [10:49:14] »

ขอแค่อุณหภูมิคงที่นะครับ ไม่แกว่งมาก เพราะถ้าอุณหภูมิแกว่งมาก ลูกกุ้งอาจจะไม่รอดนะครับ เช่น กลางคืน 25  กลางวัน 29 ก็ไม่ไหวครับ ซัก 24-25 กำลังดี...ปลาครับปลา ลูกกุ้งเป็นอาหารปลาครับ แยกไว้ก็ดีครับ อาการสีดรอปสาเหตจากคุณภาพน้ำครับ ลองตรวจสอบดูนะครับ Ph6.5-6.8 ค่าแอมโมเนีย, ไนเตรท แต่พอมันลอกคราบซักครั้งสองครั้ง...สีก็จะกลับมาครับ ของผมก็เป็น...บางตัวใสจนเห็นขี้มันเลย ขณะที่ตัวอื่นเค้าขาวจั๊วะ
PlussaNOVA ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/11/08, [22:04:48] »

ถ้าคิดอยากจะได้ลูก ก็แนะนำให้เอาปลาออกจะดีกว่านะ
ไม่เช่นนั้น  n032 n032
ดนกินไม่เหลือ
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/11/08, [15:03:07] »

ขอบคุณคับ ตอนนี้ กุ้งไข่กระจายเลยคับ หลายตัวละ 4 ตัวได้ เลี้ยงอยู่ 10 ตัว ไข่ก็ยังติดอยุ่กะตัวคับ ผมทดลองเลี้ยงดูคับ ไม่ได้หวังว่าจะให้เกิดมากมาย ปลา เอาออกไม่ได้คับ ไม่มีที่ไว้ละแต่มีตะแกรงมอสแผงใหญ่ๆคับ ถ้ามันเป็นตัวจิง คงจาหลบได้นะ ยังไงให้มันเป็นตัวก่อนกัวมันจาไข่ฟ่อ  shock1
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/12/08, [12:34:15] »

และแล้วมันก็เป็นตัวแล้วค้าบ  deepkiss  พอดีผมรื้อตู้ใหม่เลยจับมันขังใส่ กรง ใน ถังน้ำ วันนี้จะเอาใส่ตู้ เลยจะจับมัน อ้าว มีลูกด้วย Correct! เลย จับลูกมันใส่ กาละมังเล็กๆแล้วเปิด อ๊อกไว้ ส่วนพ่อแม่ จับใส่ตู้ปนกะปลาเหมือนเดิม นับแล้วได้ 7 ตัว อยากถามนิดนึง ตัวเล็กๆนี่มันกินอาหารไม๊ หรือกินแต่ มอสอย่างเดียว ตอนนี้ก็เปิดอ๊อกไว้  กะจะเลี้ยงให้มันโต แล้วค่อยจับใส่ตู้ แต่ไม่รู้จะรอดป่าว ดีใจคับ shock1 ไม่นึกว่ามันจะออกลูก นึกว่าจะสลัดทิ้งหมดแล้ว เพราะเปลี่ยนน้ำ ไว้ถ้ามันโตจะมาบอกอีกทีคับ
JEEJA ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/12/08, [17:22:44] »

ดีใจด้วยนะ มีลูกเยอะแยะเรยซิ    lau01
nanon2004 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/12/08, [22:24:21] »

และแล้วมันก็เป็นตัวแล้วค้าบ  deepkiss  พอดีผมรื้อตู้ใหม่เลยจับมันขังใส่ กรง ใน ถังน้ำ วันนี้จะเอาใส่ตู้ เลยจะจับมัน อ้าว มีลูกด้วย Correct! เลย จับลูกมันใส่ กาละมังเล็กๆแล้วเปิด อ๊อกไว้ ส่วนพ่อแม่ จับใส่ตู้ปนกะปลาเหมือนเดิม นับแล้วได้ 7 ตัว อยากถามนิดนึง ตัวเล็กๆนี่มันกินอาหารไม๊ หรือกินแต่ มอสอย่างเดียว ตอนนี้ก็เปิดอ๊อกไว้  กะจะเลี้ยงให้มันโต แล้วค่อยจับใส่ตู้ แต่ไม่รู้จะรอดป่าว ดีใจคับ shock1 ไม่นึกว่ามันจะออกลูก นึกว่าจะสลัดทิ้งหมดแล้ว เพราะเปลี่ยนน้ำ ไว้ถ้ามันโตจะมาบอกอีกทีคับ

ให้อ็อกซิเจนด้วยต้องระวังเรื่องค่า pH สูง แล้วจะทำให้ลูกกุ้งไม่รอดนะครับ
tao bkk ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/12/08, [22:46:25] »

สิ่งแวดล้อมเปลี่ยนอย่างรวดเร็วอาจไม่รอดนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์