Aqua.c1ub.net
*
  Sun 02/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องน้ำในตู้หน่อย  (อ่าน 1593 ครั้ง)
l3lacK_Lal3le ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 03/11/08, [20:14:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมได้ยินมาว่าถ้าเลี้นงกุ้งต้องใส่เกลือลงในน้ำด้วย
อยากรู้คับว่าควรใส่ดีหรือไม่คับ อธิบายให้หน่อยนะคับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/11/08, [20:19:06] »

ถ้ากุ้งแคระห้ามใส่เด็ดขาด ส่วนกุ้งเครอาจจะใส่ใด้แต่ความจริงแล้วไม่จำเป็นต้องใส่เลย ถ้าทุกอย่างปกติดีแล้วเราจะดองกุ้งไปเพื่ออะไร ?
Aqualleni ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/11/08, [20:34:43] »

ตามข้างบนบอกครับ ใส่แล้วจะไปเร่งให้ลอกคราบเร็วขึ้น ปล่อยให้กุ่งลอกคราบตามธรรมชาติดีกว่าครับ
l3lacK_Lal3le ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/11/08, [20:43:33] »

ขอบคุนมากคับ
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/11/08, [20:46:21] »

เอาซะนึกตามเลย จะไปหมักกุ้งทำไม  036
Gold ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/11/08, [21:11:35] »

ไม่ต้องใส่ครับ
ใส่แล้วจะทำให้เขาลอกคราบเร็วก่อนกำหนด
JumperZ The XIII ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/11/08, [22:29:32] »

การเติมเกลือจริงๆแล้วมีทั้งข้อดีข้อเสียนะครับ

ข้อดีก็ตัวอย่างเช่น ถ้าใส่ในปริมาณที่พอเหมาะจะสามารถทำให้น้ำมีการปรับสภาพเป็นเบสอ่อนๆ อย่างที่กุ้งชอบ
และยังช่วยให้เปลือกที่หุ้มตัวกุ้งอยู่อ่อนตัวลงลอกคราบได้ง่ายขึ้น

ข้อเสียเด็ดๆเลยครับ ใส่เกลือในปริมาณมากเมื่อเทียบกัยสัดส่วนของน้ำ
ทำให้กุ้งลอกคราบก่อนกำหนดโดยที่ยังเก็บสารอาหารและแร่ธาตุไม่เพียงพอ ถึงตายได้ครับ

ยังไงก็ต้องระวังครับ

ส่วนตัวผมแล้วตอนนี้ใสเกลือทุกครั้งหลังถ่ายน้ำประมาณ 2-3ครั้งก็จะใส่ทีนึงครับ
หรือหลังจากการล้างตู้ ไม่ได้ใส่ทุกครั้งทีถ่ายน้ำครับเพราะว่าปริมาณเกลือยังหลงเหลืออยู่
เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าเนอะเกิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/11/08, [01:51:40] โดย ดุ๊กดิ๊ก & ฉึ่ง แมวส้ม »
Pandollera ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/11/08, [00:11:35] »

ถ้ากุ้งแคระห้ามใส่เด็ดขาด ส่วนกุ้งเครอาจจะใส่ใด้แต่ความจริงแล้วไม่จำเป็นต้องใส่เลย ถ้าทุกอย่างปกติดีแล้วเราจะดองกุ้งไปเพื่ออะไร ?

ตลกพี่เอคะ มีดองกุ้งด้วยหรือ  [ฮึ๊ยยย]

แต่ได้ความรู้เหมือนกันคะ
ก่อนหน้านี้เปลี่ยนน้ำไป 3 ครั้งแล้ว
ใส่เกลือตลอดเลย แบบว่าชินกะการเลี้ยงปลาทอง

แหะ แหะ กุ้งจิ๊บเลยเป็น น้องเครดองเค็มหมดเลย
ต่อไปจะไม่ใส่เกลือแล้วค่าาาาาา

emb01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์