Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Tips and Hints for ADA IAPLC 2009  (อ่าน 24468 ครั้ง)
Angel007 ออฟไลน์
Redbee Master
« เมื่อ: 02/10/08, [21:59:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Tips and Hints for ADA IAPLC 2009

การประกวดปีนี้สิ่งที่ผู้เข้าประกวดส่วนมากให้ความสำคัญน้อยลงก็คือการเลือกหินและขอนไม้ซึ่งเป็นขั้นตอนที่สำคัญที่สุดในการจัดตู้ไม้น้ำ
(เช่นเดียวกับการวิ่ง หากคุณก้าวพลาดตั้งแต่ก้าวแรก คุณก็ได้หกล้มไปแล้ว)
อาจเป็นไปได้ว่าเมื่อปีที่แล้ว Mr.Amano ให้ Hints ว่าห้ามใช้ทรายหน้าตู้   ผู้เข้าประกวดเลยให้ความสำคัญกับการจัด Layout บริเวณหน้าตู้
เลยลืมไปว่าบริเวณอื่นๆของตู้ก็สำคัญไม่แพ้กัน

สำหรับผู้ที่จะส่งตู้เข้าประกวดในปีหน้า   สิ่งที่ Mr.Amano เน้นมากก็คือ การเลือกหิน และขอนไม้.   
หินหรือขอนไม้ต้องเป็นชนิดเดียวกัน   รุปทรงแนวเดียวกัน สมดุลกัน และสีโทนเดียวกัน

ยกตัวอย่างเช่น Layout ของตู้ใบนี้   ตำแหน่งการวางหิน และ Slope ต่างๆ รวมทั้งการเลือกพันธุ์ไม้น้ำแทบจะไม่มีที่ติ 
แต่ว่ารูปทรงของหินก้อนหลักที่เลือกมาใช้ถือว่าผิดอย่างรุนแรงเพราะรูปทรงขัดกัน 
“หินและขอนไม้ คือรากฐาน  คือโครงสร้างหลักของตู้ไม้น้ำ
คุณก้าวพลาดตั้งแต่ก้าวแรกเลยที่เลือกหินชุดนี้ คุณก้าวพลาดตั้งแต่แรกเลยจริงๆ” อามาโน่กล่าว. 

ตู้ถัดมาที่อามาโน่เลือกออกมาวิจารณ์ ก็สวยงามไม่แพ้กัน หินที่นำมาจัดสวยงามและดูมีพลังหนักแน่น
แต่ข้อผิดพลาดของตู้ใบนี้คือตำแหน่งในการวางหิน ถ้าขยับกลุ่มหินไปทางมุมขวาตู้นี้จะสมบูรณ์กว่านี้
นอกจากนี้อามาโน่ยังแนะนำเพิ่มเติมว่าต้นไม้น้ำที่ Layout นี้เลือกมาใช้ไม่เข้ากัน เพื่อนๆลองดูตู้นี้ก็จะสงสัยว่า
ต้นไม้ไม่เข้ากันยังไงใช่หรือปล่าวครับ อามาโน่บอกว่าทั้งเฟิร์นและคริปต่างเข้ากันดีมากๆในมุมขวา
แต่แฮร์กลาสที่อยู่มุมซ้ายของตู้ให้อารมณ์แบบ Zen ดั้งนั้นควรจะเลือกแนวใดแนวหนึ่งไปเลย

ตู้ต่อมาไม่ต้องอธิบายมากเลย อามาโน่กล่าวสั้นๆว่า การใช้หินจำนวนน้อย จัดวางในตำแหน่งที่พอเหมาะ
ก็สามารถทำให้ Lay Out ดูมีพลังโดยที่ไม่ต้องทำอะไรมากเลย ต่างกับ Lay Out ของตู้ใบนี้มากไปก็ไม่ดี
ทำให้ดูอึดอัดและไม่มีอะไรเป็นจุดเด่นเลย ส่วนตำแหน่งของไม้น้ำ
อามาโน่บอกว่า ตู้สไตล์นี้ไม่จำเป็นต้องลงไม้น้ำอย่าง Byxza ทุก space ของก้อนหินเสมอไป เลือกลงเฉพาะ space ที่ทำให้ดูไม่อึดอัดก็พอ

ตู้ต่อมา อามาโน่นำมายกตัวอย่างในเรื่องการวางหิน หินก้อนใหญ่ๆ ทรงสูงๆแบบนี้
เพื่อนๆหลายคนคงเคยเจอกับปัญหาวาง Lay Out หินแล้ว หินถล่มหรือเคลี่อนตำแหน่ง
ถ้าเป็นก้อนเล็กๆคงไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าเป็นก้อนใหญ่แบบในรูป เกิดเคลื่ยนไปด้านหลังของตู้
คงวุ่นวายกันน่าดู Lay Out ของตู้ใบนี้อามาโน่แนะนำว่า ก่อนที่จะวางหินก้อนหลักก้อนใหญ่ๆ
หรือก้อนที่ทำองศาสูงๆ ให้ลองใช้หินก้อนเล็กวางเป็นฐานยึดให้มันคงก่อน
โดยเฉพาะในช่วงนี้ ทั่วโลกเกิดเหตุแผ่นดินไหวบ่อยๆ เราจึงควรใส่ใจกับเรื่องนี้ให้มากขึ้นครับ

ตู้นี้ก็ไม่ต้องอธิบายอะไรมากครับ ขอนไม้สวยงามไม่มีที่ติ จัดวาง Lay Out ได้สมดุลและลงตัว
อามาโน่กล่าวว่า ขอนสวยๆแบบนี้ ไม่น่าเอามอสมาพันบดบังความงดงามของขอนเลย
เพื่อนๆที่จะลงประกวดในปีหน้าดูไว้เป็นตัวอย่างนะครับ ถ้ามีขอนเด็ด อย่าพันมอสซะมึดหละครับ

ตู้สุดท้ายที่อามาโน่เลือกออกมาอธิบายในปีนี้ก็สวยงาม จนเราคิดไม่ออกว่าจุดผิดพลาดคือจุดไหนกันแน่
สำหรับตู้นี้ สิ่งที่ดูแปลกๆมากที่สุดคือ ขอนไม้ที่ยื่นออกมาโดดๆ ทางขวามือ ความจริงแล้วขอนไม้ไม่ได้ผิดรูปทรงอะไรมาก
ไม่ได้ขัดกับ Lay Out จนรับไม่ได้ แต่ว่าเป็นที่มุมกล้อง และเลนส์ที่ใช้ถ่ายรูปทำให้ขอนไม้และ Lay out ดูบึดเบือนไป
อามาโน่กล่าวว่าถ้าไม่จำเป็น ไม่ควรใช้เลนส์มุมกว้างในการถ่ายรูป Lay Out เพราะจะทำให้รูปบึดเบือนครับ

สำหรับครั้งนี้ผมมีโอกาศถามคำถาม Mr.Amano ด้วยความสงสัยในเรื่องการใช้สีสันของไม้น้ำ
การเลือกชนิดของพันธุ์ไม้น้ำ และชนิดของปลาที่จะนำมาใช้กับแต่ละ Lay Out ว่ามีหลักการในการเลือกสรรปัจจัยพวกนี้มาใช้ให้ลงตัวอย่างไร

อามาโน่ตอบว่า ธรรมชาติคือคำตอบ ลองคิดดูว่าถ้าเอาสิงโตไปปล่อยในป่าอเมซอน แล้วเอาลิงอุรังอุตังไปปล่อยในทุ่งหญ้าสะวันน่า
คงรู้สึกขัดกันพึลึกดี ดังนั้นการเลือกใช้ปลาและไม้น้ำก็ใช้หลักการแบบเดียวกันคือให้ธรรมชาติที่แท้จริงเป็นคำตอบ
เช่นเดียวกับการเล่นสีสันกับ Lay Out ฤดูต่างๆคือคำตอบของการเลือกใช้สีสัน
และจำไว้ว่า Lay Out แต่ละอันสามารถมีจุดเด่นโดยที่ไม่ต้องแทรกด้วยไม้แดงเสมอไป
บางครั้งตู้ที่เขียวทั้งตู้ก็สามารถเด่นได้ด้วยความสมดุล หรือถ้าหากจะเลือกไม้แดงแทรกกับไม้เขียว
คุณก็ต้องมีเหตุผลว่าทำไมถึงต้องน้ำสีทั้งสองสีมาใช้
ยกตัวอย่าง่เช่น Lay Out ชนะเลิศของปี 2006 - Autumnal Colours ที่เลือกใช้ไม้น้ำไล่โทนสีแดงอบอุ่นทั้งตู้
ก็เข้ากับเหตุผลที่เขาต้องการสื่อถึงฤดูใบไม้ร่วงได้อย่างชัดเจน

สรุปใจความสำคัญหลักๆสำหรับผู้ที่จะส่ง Lay Out สำหรับ IAPLC 2009

1.ควรเลือกหินและขอนไม้ให้ได้รูปทรงที่เข้ากัน โทนสีเดียวกัน เพราะเป็นขั้นตอนแรกของการจัดตู้ไม้น้ำ
2.ความเข้ากันของพันธุ์ไม้น้ำ้ที่เลือกมาใช้ ไม้น้ำแต่ละชนิดสร้างอารมณ์ที่ต่างกัน ควรเลือกนำมาใช้ให้เข้ากับ Mood & Tone ที่ตั้งใจไว้
3.Minimalist น้อยแต่มาก หลักการที่สามารถนำมาประยุกษ์กับตู้ไม้น้ำได้ บางอย่างที่มากไปก็ไม่ดี เช่น จำนวนหินใน Lay Out ที่อามาโน่นำมายกตัวอย่าง
4.การวางหินก้อนใหญ่ๆ ต้องระวังหินเคลื่อนหรือทรุดได้ เนื่องจากเหตุการณ์ธรรมชาติ เช่น แผ่นดินไหว
5.การถ่ายรูป Lay Out ต้องระวังเรื่องมุมกล้องและการใช้เลนส์

ปีหน้าช่วยกันส่งตู้เยอะๆนะครับ  ประเทศอื่นๆ อย่าง ใต้หวัน ฮ่องกง เขาทำงานกันเป็นทีมครับ
ถ้าคนไทยเราจะเอาบ้าง ผมคิดว่าเราคงมีเฮกันแน่ๆครับ

หวังว่าข้อมูลของผมคงช่วยให้เพื่อนๆ พี่ๆ เตรียมตัวสำหรับ IAPLC 2009 ได้บ้างนะครับ

สวัสดีครับ
Tags: ไม้น้ำ 
~<@ Mr.best @>~ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/10/08, [22:02:51] »

[เจ๋ง]
K n e w $` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/10/08, [22:02:53] »

ขอบคุณมากครับ

[ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

+1 ไปเล้ยยย
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/10/08, [22:03:56] »

+ ก่อนโดยไม่ต้องสงสัย  deepkiss
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/10/08, [22:05:56] »

จะเก็บจำใส่กระโหลก เอาไปใช้มั่งครับ  lau01

เห็นของตัวเอง แล้วอายว่ะ  n032
mum ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/10/08, [22:10:37] »

[ปิ๊งๆๆ]   [ถูกต้องนะค้า]
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/10/08, [22:19:43] »

ขอบคุณครับผม
xnone ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/10/08, [22:22:28] »

ขอบคุณมากที่เิอามาให้อ่านกันครับ
ผมคงไม่มีปัญญาไปแข่ง แต่ว่าชอบดูชอบศึกษาครับ

ว่าแต่ เขาว่ากันว่าวงการตู้ไม้น้ำไทยนั้นเพิ่งเริ่มได้ไม่นาน จริงเท็จประการใดครับ ตู้ต้นไม้นี่เริ่มมีเยอะประมาณปีไหนครับ
PorscH ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/10/08, [22:54:48] »

เยี่ยมไปเลยครับน้องก๊อบ  กำลังรออ่านอยู่พอดีเลย ขอบคุณมากครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/10/08, [23:02:58] »

[ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
nikimaroo ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/10/08, [23:27:06] »

เยี่ยมเลยครับ [เจ๋ง]  ขอบคุณมากครับ
teerapatph ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/10/08, [23:28:48] »

ขอบคุณที่นำสาระดี ๆ มาให้อ่านกันครับ  deepkiss
+ ให้ด้วยครับ
พ่อม้าน้ำ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/10/08, [23:53:20] »

+ ให้ไปครับ ปีหน้าจะพยายามจัดตู้ให้เสร็จก่อนประกวดให้ได้ครับ  [ฮึ๊ยยย]
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/10/08, [00:11:45] »

ขอบคุณครับ  ไว้เป็นวิทยาทานที่ดีมากเลยครับ   lau01
Zelelf ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/10/08, [00:13:52] »

sho01  ซูฮกเลย   

ขนาดตู้สวยๆ ยังติซะขนาดนี้เลย

+ให้ครับ

จะพยายาม ให้มีวันนั้นบ้าง

เริ่มสนใจแบบZenเข้าให้แล้ว  emb01
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/10/08, [00:34:27] »

+1 ขอบคุณมากๆ

สุดยอดครับ เห็นตู้สุดท้ายแล้ว เกิดอาการ  [พลังเต็มที่]
joerock007 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/10/08, [00:50:36] »

lau01 ขอบคุณครับ lau01
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/10/08, [03:43:15] »

ขอบคุณมากครับ +1
Thom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 03/10/08, [07:45:12] »

ขอบคุณมากครับ  ได้ความรู้ขึ้นมาอีกเยอะเลย [เจ๋ง]
balansae ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/10/08, [08:42:02] »

1. ทำให้ได้แง่คิด มุมมองที่กว้างขึ้นมาก
2. +1 ให้แล้วครับ
3. ขอบคุณมากครับ
 [เจ๋ง]
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 03/10/08, [08:43:31] »

[เจ๋ง] + 1 เลยครับ
ryangolf ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 03/10/08, [08:49:49] »

ขอบคุณครับ แน่นมาก ๆ กระทู้นี้
P1kae ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 03/10/08, [09:30:14] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] แน่นอนจริงๆ เลยยยยย  deepkiss
thefirstup ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #23 เมื่อ: 03/10/08, [09:43:47] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 03/10/08, [10:17:43] »

สุดยอดไปเลยครับ  idea1 idea1 น่าอายกับตู้ตัวเองจิงๆ surrender
Freshwater fish ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 03/10/08, [10:20:30] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันครับ lau01 lau01
ben ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 03/10/08, [10:54:24] »

ขอบคุณมากๆๆครับ สำหรับข้อมูล idea1 เตรียมพร้อมสำหรับปีหน้า   ยังห่างไกลนักเรา [เฮ่อ..]
ungo ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 03/10/08, [11:00:13] »

ขอบคุณสำหรับมุมมองที่กว้างขึ้นครับ
อ่านแล้วอยากรื้อตู้ตัวเองละ
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 03/10/08, [11:04:39] »

ขอบคุณครับ ... มีประโยชน์มาก ๆ เลย  [เขิลลลล]
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #29 เมื่อ: 03/10/08, [11:23:06] »

เป็นข้อมูล ที่ดีมากๆๆ เลย คับ + ไปนะคับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์