Aqua.c1ub.net
*
  Tue 18/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งหัดถ่ายรูป วิจารณ์หน่อยครับ  (อ่าน 6453 ครั้ง)
หอยงุงิ - Paul ออฟไลน์
Swinging [4P]
« เมื่อ: 11/09/08, [16:56:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเพิ่งจะลองหัดถ่ายรูปครับ
นายแบบ นางแบบไม่มี หันไปหันมาก็เจอแต่ด้วงที่บ้าน
เลยจับมาลองถ่ายรูปดู

ผมเห็นว่าในเว็บเรามีตากล้องเก่งๆหลายคน
รบกวนช่วยวิจารณ์ หรือแนะนำหน่อยนะครับ

ทุกรูปถ่ายโดยกล้อง Fujifilm F100fd ครับ
ปรับโหมดไปที่การถ่ายภาพดอกไม้ครับ ไม่ใช้แฟลชครับ

YiNG ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/09/08, [17:12:11] »

สวยน่ารักทุกตัวเลย

ถ่ายก็สวย

ชอบรูปที่สามมากคะ [เย้ะ]
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/09/08, [17:14:25] »

กล้องคอมแพค ถ่ายได้ขนาดนี้ ก้อแจ่มแล้วคับน้าหอย  [เจ๋ง]

ส่วนใหญ่คอมโพสโอเคแล้วคับ ฝีมือไม่ธรรมดา ซื้อ DSLR เลยคับ รุ่งแน่

รูปที่ 3 แบคกราวด์หลังรกไปหน่อยคับ นอกนั้นโอเคหมดแล้วคับ

ข้อเสียของโหมดมาโคร จะอยู่ตรงที่ ถ้าเลยระยะโฟกัสไปแล้ว จะขาดรายละเอียดรูปไปคับ
ถ้าเป็นกล้อง DSLR เราจะปรับรูรับแสงให้แคบช่วยตรงนี้ได้คับ

+1 สำหรับรูปสวยๆ คับ (อย่าลืมส่งประกวดนะ  [เขิลลลล] )
★☆ N i ⓚ ☆★ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/09/08, [17:22:44] »

ด้วงสวยมากเลยครับพี่พอล
ถ่ายสวยครับ ดูแล้วมีพลัง
 [เจ๋ง]
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/09/08, [17:24:46] »

ขอบคุณครับ แนะเพิ่มได้อีกเยอะๆเลยนะครับ
จะได้ถ่ายรูปสวยๆกับเขาบ้าง

+ คืนทุกคนเลยครับ  lau01
สุราหวาน ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/09/08, [18:13:10] »

สีสดมากคร้าบ idea1
SaHaRa ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/09/08, [19:46:48] »

ชักอยากเริ่มถ่ายรูปแล้วบ้างสิเรา
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/09/08, [19:48:39] »

+1 [เจ๋ง]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/09/08, [19:51:53] »

dea02 sho01 shock1
ทำไมด้วงสวยอย่างนี้ สุดยอด

แต่แนะนำเรื่องรูปไม่เป็นน่ะ [เขิลลลล]
Game ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/09/08, [22:12:46] »

สายตารูปที่โปรไฟล์นั่น  sho01

ถ่ายรูปสวยมากครับ
ชอบรูปสุดท้าย โหดๆๆๆๆ
Someone ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/09/08, [23:06:42] »

ชอบรูปที่1 กับ 3 สุดเลยค่ะ
แล้วที่เลี้ยงมันเป็นยังไงหรอคะ ปูมอสด้วย อยากเห็นค่ะ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/09/08, [23:14:06] »

สวยแล้วอะปอ แต่อย่างที่ตะนอยว่าคือรูปที่3ข้างหลังรกไป แล้วก็รูปที่4 มุมมองด้านนั้นมันเห็นเขาด้วงไม่เด่น เลยดูธรรมดาไปนิด
แต่นอกนั้นแจ๋วแล้ว +ไป2  [เย้ะ]
เวิ้งฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/09/08, [02:12:03] »

สวนบก มอสดาวววววว  idea1
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/09/08, [02:15:26] »

ถอย DSLR มาถ่ายรับรองรุ่งแบบน้านอยว่า เชื่อผม  Correct!

เห้นมาหลายทีแล้ว รูปที่พี่ปอเอามาลง ถือว่าสวยเลยล่ะ

BanQ[แบงค์]™ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/09/08, [07:08:03] »

ได้ยินเรื่องด้วงของน้ามาตั้งแต่ตอนเจอที่หมู่บ้านขอนแล้ว ไม่นึกว่ามันจะเขามันสวยขนาดนี้
เยี่ยมไปเรยนะน้า~ +ไปก่อนโทษฐานมีของดี [เจ๋ง]

แต่ติดตรงเรื่องภาพอยู่อย่างนึงน้า ผมเห็นแล้วมันขัดๆตา(จ้องอยู่นาน) อันนี้ผมไม่รู้นะ...น้าอาจจะมีเหตุผลส่วนตัว [งง]ว่าไมน้าsaveเป็น.gifอะ รูปที่3เนี่ย อย่างสวย แต่ตรงปีก(ดูดีๆ) ที่ภาพมันปล่อยเบลอไป มันกลายdot pixel เลยอะ (เพราะ.gifมันตัดรายละเอียดหายหมด)
ภาพที่มีมิติขนาดนี้ เจอ.gifเข้าไป...เสียดาย....... asspain

รูปสวยๆ...ขอแบบเต็มๆเนียนๆนะน้า saveเป็น.jpgก็ได้~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/08, [07:10:51] โดย BanQ[แบงค์] »
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 12/09/08, [08:14:22] »

sho01
ได้ลูกหรือยังครับพี่
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 12/09/08, [08:30:15] »

[เจ๋ง]
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 12/09/08, [08:43:22] »

ไม่ลองเปลี่ยนเป็นมุมเป็นแบบถ่ายล่างขึ้นบนดูบ้างครับ
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 12/09/08, [09:40:32] »

สวยงาม [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
ได้ยินเรื่องด้วงของน้ามาตั้งแต่ตอนเจอที่หมู่บ้านขอนแล้ว ไม่นึกว่ามันจะเขามันสวยขนาดนี้
เยี่ยมไปเรยนะน้า~ +ไปก่อนโทษฐานมีของดี [เจ๋ง]

แต่ติดตรงเรื่องภาพอยู่อย่างนึงน้า ผมเห็นแล้วมันขัดๆตา(จ้องอยู่นาน) อันนี้ผมไม่รู้นะ...น้าอาจจะมีเหตุผลส่วนตัว [งง]ว่าไมน้าsaveเป็น.gifอะ รูปที่3เนี่ย อย่างสวย แต่ตรงปีก(ดูดีๆ) ที่ภาพมันปล่อยเบลอไป มันกลายdot pixel เลยอะ (เพราะ.gifมันตัดรายละเอียดหายหมด)
ภาพที่มีมิติขนาดนี้ เจอ.gifเข้าไป...เสียดาย....... asspain

รูปสวยๆ...ขอแบบเต็มๆเนียนๆนะน้า saveเป็น.jpgก็ได้~
โอ้ ความรู้ใหม่
Dintt ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 12/09/08, [11:07:44] »

ถ่ายได้เยี่ยมเลยครับ คุมระยะชัดลึกได้กำลังดีเลย เก็บรายละเอียดของตัวแมลงได้ครบถ้วน  lau01
lamune007 ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 12/09/08, [11:21:18] »

ถ่ายรูปสวยครับ [เจ๋ง] ด้วงก็สวย
aehhi ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 12/09/08, [12:00:58] »

ผมไม่มีความรู้อะครับ รู้อย่างเดียวว่าสวย ถ่ายเป็นโปสการ์ด ขายเลยจิครับเหอๆ ได้ตังค์ด้วย
natat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 12/09/08, [14:28:19] »

+1 แจ่มๆ
พ่อขายบะหมี่ ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 12/09/08, [18:27:21] »

[ปิ๊งๆๆ]  ถ่ายสวยค่ะ  หนูก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการถ่ายนะคะ ค่อยๆศึกษาไป 
แต่ถ้าให้แพรบรรยายความรู้สึกเมื่อมองนะคะ  จะบอกว่าน้องด้วงเค้าดูโดดเด่น  เข้มแข็ง และมีพละกำลัง 
น้องด้วงโพสเก่งมากเลย  เห็นแล้วเกิดอาการอยากได้ น้องด้วง  มาครอบครองบ้างจัง

แพรไปซื้อหญ้าชนิดนึงมาค่ะ  อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก  แต่ว่าในรูปมันบรรยายว่าให้น้องด้วงกินค่ะ  แต่คนขายบอกว่ามันคือแพงโกล่า  แพรก็เลยลองซื้อมาดูค่ะ งงจัง  น้องด้วงกินหญ้าแพงโกล่าด้วยหรอคะ
« ตอบ #24 เมื่อ: 13/09/08, [16:29:32] »

แหะๆๆ เรื่องของเรื่องน่ะ........ ผมทำไม่เป็นครับ
ผมกดแต่ save for web เท่านั้นเอง
ช่วยสอนผมหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

[ปิ๊งๆๆ]  ถ่ายสวยค่ะ  หนูก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการถ่ายนะคะ ค่อยๆศึกษาไป 
แต่ถ้าให้แพรบรรยายความรู้สึกเมื่อมองนะคะ  จะบอกว่าน้องด้วงเค้าดูโดดเด่น  เข้มแข็ง และมีพละกำลัง 
น้องด้วงโพสเก่งมากเลย  เห็นแล้วเกิดอาการอยากได้ น้องด้วง  มาครอบครองบ้างจัง

แพรไปซื้อหญ้าชนิดนึงมาค่ะ  อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก  แต่ว่าในรูปมันบรรยายว่าให้น้องด้วงกินค่ะ  แต่คนขายบอกว่ามันคือแพงโกล่า  แพรก็เลยลองซื้อมาดูค่ะ งงจัง  น้องด้วงกินหญ้าแพงโกล่าด้วยหรอคะ

ไม่เคยรู้เลยครับ น่าจะลองหามาเสริมอาหารดูมั่งเหมือนกันนะ

แจก + กระจายครับ ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ  lau01

แนะอีก แนะได้เลยนะครับ  asspain
Tต้องT ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #25 เมื่อ: 13/09/08, [17:01:37] »

[ปิ๊งๆๆ]  ด้วง   [ปิ๊งๆๆ]
« ตอบ #26 เมื่อ: 13/09/08, [18:08:03] »

มันขึ้นเองครับน้าเวิ้ง มีขนนกด้วยนะ  lau02

ถ้าอยากทำบ้างไม่ยากเลยครับ
ไปซื้อหินฟองน้ำมาวางบนพื้นดิน เลือกหินที่เป็นแผ่นแบนๆ กว้างๆ
ตั้งไว้ในบริเวณที่มีแสงแดดรำไร แต่ไม่ใช่ที่ร่มนะครับ
(เน้นว่าต้องให้วางบนพื้นดิน เพราะความชื้นกำลังพอเหมาะ)
รดน้ำให้ชุ่มวันละครั้ง รอไม่เกินเดือนก็เริ่มเห็นเค้าโครงแล้วครับ

ราคาหินตกประมาณกิโลกรัมละ 7 บาท
ซื้อที่ราชบุรีตามร้านขายหินริมถนน แต่ต้องถามหานะครับ
เพราะว่าหินชนิดนี้ เขาจะไม่เอามาตั้งโชว์หน้าร้าน เนื่องจากเนื้อหินนิ่มมาก
โดนแดดเปรี้ยงบๆแล้วมันจะกร่อนไวครับ

ปล. เวลาเลือกซื้อ ให้เลือกก้อนดำๆนะครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 13/09/08, [18:20:06] »

ไม่ลองเปลี่ยนเป็นมุมเป็นแบบถ่ายล่างขึ้นบนดูบ้างครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองโพสท์ท่าด้วงดู  idea1
« ตอบ #28 เมื่อ: 13/09/08, [18:31:00] »

สวยแล้วอะปอ แต่อย่างที่ตะนอยว่าคือรูปที่3ข้างหลังรกไป แล้วก็รูปที่4 มุมมองด้านนั้นมันเห็นเขาด้วงไม่เด่น เลยดูธรรมดาไปนิด
แต่นอกนั้นแจ๋วแล้ว +ไป2  [เย้ะ]

ขอบคุณครับน้าเอ เดี๋ยวจะลองเอามาจัดท่าใหม่
ต้องรีบถ่ายหย่อย กว่างญี่ปุ่นมันจะตายแล้ว
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #29 เมื่อ: 13/09/08, [22:52:19] »

อยากไปถ่ายด้วยน้าหอยด้วยจัง แต่กล้องพังซะแล่ว  suicide
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์