Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง เลี้ยงปลาร่วมกับกุ้งทีคับ  (อ่าน 3170 ครั้ง)
khmint ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/02/17, [09:01:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เลี้ยงปลาหางนกยุงทั้งตัวผู้และตัวเมีย ร่วมกับกุ้งเครฟิชสาย p หรือโกส จะมีปัญหาอะไรกับกุ้งตอนลอกคราบมั้ยคับ ปลาก็มีขนาดปนๆไป ตู้ที่เลี้ยงแบ่งเป็นช่องผมใส่ช่องละตัว กุ้งใหญ่หน่อยก็เอาปลาตัวใหญ่หน่อยลงไปแต่เหมือนมีคนบอกอาจจะเป็นอันตรายต่อกุ้งตอนลอกคราบหรือปลาอาจจะไปตอดกุ้ง ตอดตากุ้งได้
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/02/17, [13:57:20] »

ปลาหางนกยูงเลี้ยงได้ครับ ไม่ไปยุ่งกับกุ้งตอนลอกคราบ

แต่ถ้าพวกสายน้ำผึ้งเห็นว่าเคยมีเคสปลาไปดูดจนหัวปูด
khmint ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/02/17, [17:29:41] »

ปลาหางนกยูงเลี้ยงได้ครับ ไม่ไปยุ่งกับกุ้งตอนลอกคราบ

แต่ถ้าพวกสายน้ำผึ้งเห็นว่าเคยมีเคสปลาไปดูดจนหัวปูด

ขอบคุณคับ ตอนแรกผมก็กลัวว่าจะมีปัญหากัน เพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันมันบอกมาว่าเหมือนเคยได้ยินว่า ปลาทำร้ายกุ้งตอนอ่อนแอ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/02/17, [07:16:39] »

ขอบคุณคับ ตอนแรกผมก็กลัวว่าจะมีปัญหากัน เพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันมันบอกมาว่าเหมือนเคยได้ยินว่า ปลาทำร้ายกุ้งตอนอ่อนแอ

ถ้าเป็นปลาที่ดุๆ ก็ทำอันตรายกุ้งได้ตลอดครับ
thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/02/17, [22:29:49] »

ที่บ้านใช้ปลาสอดกุหลาบตลอดเลยไม่เคยมีปัญหาอะไร
กินตะไคร่ กินเศษอาหารทุกแทบแบบ หนีไว ไม่กล้าเข้าใกล้กุ้ง
พวกปรสิท/พานาเรียหน้าตาเป็นยังไงไม่เคยเห็นเลย(หรือมีแต่สอดเล่นหมดก็ไม่รู้)

ข้อเสีย ถ้าเอาตัวโตๆมาใส่โดดแน่นอน แก้ด้วยการเอามาใส่ตั้งกะตอนเป็นลูกปลา
ตัวโตๆขี้ยาวมากๆ ยิ่งถ้าพี่แกกินเยอะๆขี้ยาวกว่าตัว2-3เท่า
แย่งอาหารกุ้ง ยิ่งพวกอาหารเม็ดจมเล็กๆนี้มันไล่ตอดไม่หยุด

ลองดูนะแจ่มมมม
 [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์