Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 2326 ครั้ง)
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 11/08/08, [22:25:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กำลังทำตู้อยู่อะครับผมสงสัยเรื่องดินลองพื้นตู้อะครับ

ถ้าจะใช้ gex ธรรมดาจะใช้ได้ป่าวครับ เผื่อไว้ลงต้นไม้ หรือว่ามันไม่ค่อยเหมาะครับ

ถ้า gex ไม่เหมาะ กะจะใช้gex ถุงแดง หรือใช้ตัวไหนดีกว่าอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/08/08, [22:57:38] โดย # ตู ด ห มึ ก # »
(。→‿←。) ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/08/08, [23:14:56] »

ลอง Azoo แล้วจะติดใจ  hide2
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/08/08, [23:17:15] »

ลอง Azoo แล้วจะติดใจ  hide2

ที่บ้านใช้ Azoo เลี้ยงกุ้งอยู่หลอ ถึงว่าไม่ได้ลูกสะที่  ้hahaha
(。→‿←。) ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/08/08, [23:33:22] »

ที่บ้านใช้ Azoo เลี้ยงกุ้งอยู่หลอ ถึงว่าไม่ได้ลูกสะที่  ้hahaha

Azoo เลี้ยงตู้ใหม่วุ้ยย เอาใว้เลี้ยงไม้น้ำกับเรดบีกากๆ  evi01

ส่วนตู้เรดบีตู้เก่า ไม่คิดเอาลูกอยู่แล้ว  กุ้งอยู่ในศีลในธรรมไม่ใช่กุ้งหื่น  hide2 hide2 hide2
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/08/08, [23:59:49] »

Azoo เลี้ยงตู้ใหม่วุ้ยย เอาใว้เลี้ยงไม้น้ำกับเรดบีกากๆ  evi01

ส่วนตู้เรดบีตู้เก่า ไม่คิดเอาลูกอยู่แล้ว  กุ้งอยู่ในศีลในธรรมไม่ใช่กุ้งหื่น  hide2 hide2 hide2

อ่อน [เคี๊ยกๆๆ]
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/08/08, [00:45:55] »

กำลังทำตู้อยู่อะครับผมสงสัยเรื่องดินลองพื้นตู้อะครับ

ถ้าจะใช้ gex ธรรมดาจะใช้ได้ป่าวครับ เผื่อไว้ลงต้นไม้ หรือว่ามันไม่ค่อยเหมาะครับ

ถ้า gex ไม่เหมาะ กะจะใช้gex ถุงแดง หรือใช้ตัวไหนดีกว่าอะครับ
เลี้ยงเรดบี อยากให้ได้ลูก พยายามหลีกเลี่ยงต้นไม้ที่ต้องปักลงดินจะดีกว่า

ปกติที่ใช้อยู่ หินดำของ GEX ชั้นแรก ADA เม็ดใหญ่ แล้วโรยหน้าด้วย ADA Powder
ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร

ถ้าจะใช้ GEX เขียวหรือ GEX แดงไม่น่าจะมีผลอะไรเท่าไร สองตัวนี่น่าจะให้ PH ที่ใกล้เคียงกันนะ
ลองดูเรื่อง PH เป็นหลักแล้วกัน
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/08/08, [01:21:27] »

เลี้ยงเรดบี อยากให้ได้ลูก พยายามหลีกเลี่ยงต้นไม้ที่ต้องปักลงดินจะดีกว่า

ปกติที่ใช้อยู่ หินดำของ GEX ชั้นแรก ADA เม็ดใหญ่ แล้วโรยหน้าด้วย ADA Powder

ถ้าจะใช้ GEX เขียวหรือ GEX แดงไม่น่าจะมีผลอะไรเท่าไร สองตัวนี่น่าจะให้ PH ที่ใกล้เคียงกันนะ
ลองดูเรื่อง PH เป็นหลักแล้วกัน

น้านอย หิน gex ลองพื้นเจ๋ง กว่า พาวเวอแซน ปะ 
pond2508 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/08/08, [15:51:48] »

ผมใช้หินดำของ GEX เหมือนกัน ทำให้น้ำในตู้ใสมาก ๆ ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะทำให้กุ้งมีลูกน้อยลง หรือไม่มีลูก หรือเปล่า เพราะผ่านมาหลายเดือนเพิ่งตั้งท้องได้ 2 ตัวครับ
SkaberrrrR ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/08/08, [20:28:40] »

ตอนเลี้ยงใช้ ada amazonia2 อ่าคับ ปูพื้นพัมมิส ท้องบ่อยมากๆๆ แต่ตอนที่เลี้ยงรอดน้อย เพราะอุณหภูมิแกว่ง+ไม่มีชิลลเอร์ ตอนที่ขายท้องกาจาย
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/08/08, [18:11:07] »

ขอบคุณมากครัทุกท่าน

แต่ตอนนี้ ada amazonia powder มันหมดอ่ะรับ ต้องรออีกยวๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์