Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางตัน!!! ขนาด 1"  (อ่าน 3279 ครั้ง)
LUKTAO ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/01/17, [16:20:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปรึกษาหน่อบคับ ขอความรู้หน่อยคือลูกกุ้งลงเดินที่ผมไล่ซื้อมา หลายสิบตัว ตอนขนาดตัวไม่เกิน 1 นิ้ว มันก็โตลอกคราบได้ปกติ แต่พอโตเกิน 1 นิ้ว กว่าครึ่งมันจะลอกคราบไม่ผ่านตายตลอด มันเป็นเพราะสาเหตุใดได้บ่างคับ

อาหารหลัก ก็หนอนแดงแช่แข็ง สลับกับใส่เดือนน้ำ เลี้ยงในกล่องแยกลอยในตู้ มีออกซิเจนกลางตู้ (ตู้ปลาเก่าขนาด 24นิ้ว มี 6 กล่องแยกต่อตู้) ถ่ายน้ำทุก 2 อาทิตย์ที่ 20% ใส่แร่ธาตุรวมเฉพาะตอนถ่ายน้ำ

หรือผมมีอะไรผิดพลาดตรงไหนคับ มีคนบอกลอกคราบไม่ผ่านเพราะขาดแคลเซียม เขาให้หา UFO มาใส่ ส่วนตัวผมคิดว่ามันใส่แร่ธาตุรวมไปแล้วในน้ำ ไม่น่าจะขาดแร่ธาตุ หรือผมเข้าใจอะไรผิดไปคับ

หัดเลี้ยงมาหลายตัวแล้ว มาเจอทางตันที่ขนาด1นิ้ว+ ทุกที ข้ามกำแพง 1นิ้วไปไม่ได้ซักทีคับ  รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำผมทีคับ

ขอบคุณคับ n032 [on_007]
โอโม่คนรักแมว ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/01/17, [10:40:28] »

ผมก็มือใหม่นะครับ วิธีการเลี้ยงคล้ายๆกัน แต่ผมเลี้ยงมีทั้งรวมและแยก
ผมเปลี่ยนน้ำ 100% ทุกอาทิตย์ ใส่แคลเซียมพลัส แล้ววันพุธผมจะใช้
แคลเซียมที่เป็นแท่ง ใช้คัตเตอร์หั่นให้เป็นชิ้นเล็กๆ ถ้าเลี้ยงรวมก็ให้เยอะหน่อย
ตัวเดียวก็ 3-4 ชิ้น วันสองวันก็หมดแสดงว่ากุ้งยังต้องการแคลเซียมอยู่มั้ง
ไม่เคยมีตาย ไม่เคยลอกคราบไม่ผ่าน ลืมบอกผมให้อาหารเม็ดทุกวัน
หนอนแดงให้อาทิตย์ล่ะครั้ง อันนี้มาแชร์ประสบการณ์มือใหม่กันนะครับ
ไม่ใช่ตอบคำถามนะครับ
รอผู้รู้ผู้มีประสบการณ์มาตอบดีกว้าครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/01/17, [22:36:19] »

ทุกสายพันธุ์ที่บ้าน สายพี สีขาว แดง ส้ม ฟ้า พีช เคลีย โกสแท้ โกสส้ม ก้ามแดง เดส แอพริคอท บลูเลค BOT อื่นๆ   บอกตรงๆ  เลี้ยงแบบง่ายๆที่กว้างๆ หรือจะแยกเป็นแก้วเมื่อ 1 นิ้วขุนให้สวยรอส่งลูกค้า หรือ เลี้ยงรวมก็ ไม่อะไรเลยนอกจากใส่เกลือนิดหน่อยตอนเปลี่ยนน้ำเท่านั้น  (เมื่อแต่ก่อนเลี้ยงใหม่ๆเคยใส่ แต่รู้สึกว่าไม่ใส่จะเหมาะกับที่บ้านมากกว่าก็เลยไม่ใส่) แล้วก็รอเดือนสองเดือนพอว่างก็จะเปลี่ยนน้ำ 100% หรือเมื่อเห็นคุณภาพน้ำเริ่มไม่ใส่  โดยใช้น้ำที่พักประปาพักไว้แล้วหลายวัน และก็ใส่ปลาหางนกยุง โดยลงเดินตัวเล็กใส่ลูกปลาเล็ก ตัวใหญ่ใส่ปลาหางนกยุงตัวใหญ่ โดยเน้นไปที่สาหร่ายมากๆลมจากหัวทรายเบาๆก็พอ ไม่เคยเจอปัญหาใดๆนอกจากกัดกันหนีบกันเท่านั้น โดยเน้นธรรมชาติเป็นหลักเลียนแบบให้ได้มากที่สุดเท่านั้น

ตัวอย่างบ่อ 1 นิ้ว
บ่อ 1 นิ้วไบร์ออเร้น

บ่อ 1 นิ้ว สโนว์ไวท์
LUKTAO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/01/17, [09:30:42] »

ขอบคุณครับ  beg1 idea1 beg1
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์