Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงมาแต่เครฟิช พอลองเลี้ยงกุ้งเคระก็หลงรักเลย  (อ่าน 6027 ครั้ง)
nuengzaxi ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/11/16, [18:21:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังศึกษาอยู่พอสมควร ก็เลยเริ่มตั้งตู้ 12 นิ้ว โดยเริ่มซื้อไฟร์เรดเอามารองเลี้ยง ก็ติดใจ เออมันดูเพลินดีแหะ เลยอยากเลี้ยงเรดบีขึ้นมา ก็เลยไปซื้อเกรดรองน้ำมา 10 กว่าตัว สรุปอยู่ได้ 2 วัน ดับไป 3 พอเห็นอย่างนี้ด้วยความที่กลัวกุ้งตายอีกเลยรีบตั้งตู้ใหม่เป็นการด่วน  ข้อมูลก็มี
>> ตู้ 24 นิ้ว แบบธรรมดา
>> ดิน tantora 5 กิโล+ GEX แดง 2 กิโล ลองด้วย พัมมิส (ใจจะซื้อ 9 กิโล แต่ไม่มีเลยเอาถุงแดงมาเพิ่ม)
>> แล้วก็ของ  tantora ต่างๆ นิดหน่อย
>> กรองใต้กรวด nisso + กรองฟองน้ำ กรองฟองน้ำ Tetra
>> กรองนอก eheim 2211
>> เลี้ยงห้องแอร์ น้ำเย็น 24 - 25

ตอนตั้งตู้ไม่รันน้ำนะครับ ลงทราย น้ำ เสร็จ เปิดเครื่อง ลงกุ้งทันที เพราะตู้เก่ากุ้งทยอยตายแล้ว ภาพตอนลงใหม่ๆ ไม่ได้ถ่ายนะ > < มีการเพิ่มเรดบีเกรดสองสามร้อย อีก 10 ตัวลงไป ตั้งตู้ 2 อาทิตย์แล้ว ยังไม่มีกุ้งตาย มีเรดบีท้อง 4 ตัว ไฟร์เรดท้องอีกหลายตัว ^ ^  สภาพโดยรวมครับ ยังไม่ค่อยใส

ต้นเล็กๆ ไม่รู้เรียกอะไร เดินไปเจอหน้าบ้านมันขึ้นเป็นวัชพืชในกระถ้างต้นไม้เลยดึงออกมาทิ้มลงดิน

ไฟร์เรดกินเก่งมาก > < เรดบีของผมชอบเดินไปเดินมาหาอาหารตามดิน

มีหอยเขา 3 ตัว ด้วยนะ

ต้นอะไรอะครับ เป็นไม้เลื้อย เห็นมันขึ้นอยู่หน้าบ้าน เลยดึงออกมาทิ้มลงตู้เหมือนกัน

ขอจบเพียงเท่านี้ เอาไว้มารายงานผลต่อไป รอคอยลูกๆ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/16, [22:06:25] โดย nuengzaxi »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/11/16, [23:25:51] »

ระวังกุ้งคุ้ยไม้พื้นนะครับ ปักช่วงแรกรากยังยึดดินได้ไม่ดี
lowlay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/11/16, [09:51:41] »

คล้ายๆผมเลย ตอนแรกก็เลี้ยงเครฟิช แล้วพอมันตาย ก็เลยลองมาเลี้ยงกุ้งแคระ
นั่งดูมันแล้วรู้สึกว่ามันน่ารักดี ไม่มีพิษมีภัยกับใคร พอดีผมเคยเห็นเจ้าเครฟิชมันจับปลาในตู้กิน มันโหดน่าดู เลยสยองติดตา แหะๆ

ลองเอาพวกปลาว่ายเป็นฝูง เช่น พวกซิวขวานข้าง มาเลี้ยงด้วยจิครับ อาจจะชอบครับ มันว่ายตามๆกัน เพลินดีครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/11/16, [19:37:51] »

ระวังกุ้งคุ้ยไม้พื้นนะครับ ปักช่วงแรกรากยังยึดดินได้ไม่ดี

กลัวอยู่เหมือนกันครับ เพิ่งเคยปักลงดินครั้งแรก ก่อนหน้านี้ผมมีหวีจิ้วอยู่ในกระถาง น้องๆ กุ้งรื้อซะและเลย > <  asspain
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/11/16, [19:39:00] »

คล้ายๆผมเลย ตอนแรกก็เลี้ยงเครฟิช แล้วพอมันตาย ก็เลยลองมาเลี้ยงกุ้งแคระ
นั่งดูมันแล้วรู้สึกว่ามันน่ารักดี ไม่มีพิษมีภัยกับใคร พอดีผมเคยเห็นเจ้าเครฟิชมันจับปลาในตู้กิน มันโหดน่าดู เลยสยองติดตา แหะๆ

ลองเอาพวกปลาว่ายเป็นฝูง เช่น พวกซิวขวานข้าง มาเลี้ยงด้วยจิครับ อาจจะชอบครับ มันว่ายตามๆกัน เพลินดีครับ

กลัวโดนซิวอะครับ > < ช่วงนี้เริ่มมีเด็กๆ ออกมาแล้วด้วย  [on_055]
lowlay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/11/16, [20:41:47] »

กลัวโดนซิวอะครับ > < ช่วงนี้เริ่มมีเด็กๆ ออกมาแล้วด้วย  [on_055]

อ๋อ โทษทีผมก็ลืมนึกไป แหะๆ  hah1
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/11/16, [22:58:10] »

คุณแม่ท้องแรก  [on_055]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/12/16, [22:01:35] »

อัพเดตตู้ซะหน่อย > <   ตอนนี้ก็เริ่มมีลูกกุ้งวิ่งให้เห็นบ้างแล้วคร๊าบบบ ไฟรเรดลูกโหดมาก ส่วนเรดบีลูกออกพอประมาณ

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/12/16, [00:43:19] »

ลูกชุดนี้น่าจะสวย
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/12/16, [09:54:21] »

ลูกชุดนี้น่าจะสวย
[on_055] [on_055]
abcdecool ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/12/16, [11:03:12] »

เคยเลี้ยงเครฟิช กลางวันเรานั่งดูมันก็นอนทั้งวัน พอเราจะนอนมันดันออกมาเดิน เลยไม่สนุก เลี้ยงแคระดีกว่า เราตื่น เรา active เวลาเดียวกัน 55
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์