Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องลูกปลาครับ  (อ่าน 2721 ครั้ง)
jeff_arty ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/11/16, [21:16:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามว่าเมื่อไข่ฝักออกแล้วต้องจับตัวผู้ออกหรือป่าวครับหรือเลี้ยงรวมกันได้เพราะคอกที่แล้วลูกปลาหายหมดภายใน1วันเลยสงสัยว่าจะโดนกิน(เลี้ยงในตู้ไม้น้ำครับ)
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/11/16, [04:58:19] »

มีปลาอย่างอื่นอยู่ด้วยรึป่าวครับ ถ้ามีก็ไม่แปลกที่จะโดนสอย
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/11/16, [17:15:53] »

มีปลาอย่างอื่นอยู่ด้วยรึป่าวครับ ถ้ามีก็ไม่แปลกที่จะโดนสอย

เลี้ยงคู่เดียวโดๆเลยครับ ตู้ละ 1 คู่ ไร้เพื่อนฝูง ครับพี่
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/11/16, [15:13:55] »

ส่วนมากเวลาลูกปลาฟักผมจะตักเอาตัวู้ออกครับ เพราะเคยเจอบางครั้งตัวผู้ผสมกับตัวเมียอีกครั้งและไล่กินลูกครอกเก่าหมด
แต่ก็เคยมีครั้งนึงครับที่ตัวผู้แย่งลูกตัวเมียมาเลี้ยงเองจนโตเลย
แปลกดีเหมือนกันครับ
ส่วนตัวผมแนะนำให้แยกครับ เพราะบางครั้งถ้าตัวเมียหวงลูกมากอาจไล่กัดตัวผู้จนตายได้
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/11/16, [21:12:30] »

ส่วนมากเวลาลูกปลาฟักผมจะตักเอาตัวู้ออกครับ เพราะเคยเจอบางครั้งตัวผู้ผสมกับตัวเมียอีกครั้งและไล่กินลูกครอกเก่าหมด
แต่ก็เคยมีครั้งนึงครับที่ตัวผู้แย่งลูกตัวเมียมาเลี้ยงเองจนโตเลย
แปลกดีเหมือนกันครับ
ส่วนตัวผมแนะนำให้แยกครับ เพราะบางครั้งถ้าตัวเมียหวงลูกมากอาจไล่กัดตัวผู้จนตายได้
ตอนนี้ลูกปลาเริ่มโตแล้วครับ ปล่อยให้เลี้ยงกันเองยังไม่เจอปัญหาเจอแต่ลูกปลาโตไม่เท่ากัน กำลังจะจับเลยตู้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์