Aqua.c1ub.net
*
  Mon 03/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามซักนิดอะนะ ว่ากุ้งเป็นโรคหรือไม่  (อ่าน 1139 ครั้ง)
🐳 zzzzone 🌴 ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 08/08/08, [08:42:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กุ้งบูลสปอตที่บ้ามมันลอกคราบเมื่อ 2วันที่แล้ว ขนาดประมาณ 2นิ้วครึ่ง ผมสังเกตดูที่หัวด้านข้างซ้ายมันมีจุดสีน้ำตาลขนาดเล็กมากๆ อย่างนี้เค้าเรียกว่าโรคแผลไฟไหม้หรือเปล่าครับ  [งง] แต่ที่ผมเลี้ยงอยู่ 10ตัว(เลี้ยงแยกทุกตัวตู้ขนาด 12x6นิ้ว) ไม่เคยให้กินอาหารสดเลยนะ ให้กินแต่อาหารเม็ดกับผักผลไม้ ใส่เกลือบ้างใส่หิน2อย่าง(จำชื่อไม่ได้ตู้) เปลี่ยนน้า 20% ทุกๆ1-2วัน (เพราะต้องดูดอาหารที่กินเหลือและขี้กุ้งแล้วเติมน้ำ) ถ้าเป็นโรคมันเป็นได้ยังไงครับ แล้วจะดูยังไงว่าใช่โรคหรือว่าไม่ใช่ แต่เจ้าบูลสปอตมันก็กินเก่งนะแล้วก็ร่าเริงดี ขอรบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ และที่ผมเลี้ยงกุ้งแบบนี้ถูกต้องหรือไม่ (ขออภัยที่ไม่มีรูปมาให้ดู) [เขิลลลล]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/08/08, [08:59:34] »

กุ้งบูลสปอตที่บ้ามมันลอกคราบเมื่อ 2วันที่แล้ว ขนาดประมาณ 2นิ้วครึ่ง ผมสังเกตดูที่หัวด้านข้างซ้ายมันมีจุดสีน้ำตาลขนาดเล็กมากๆ อย่างนี้เค้าเรียกว่าโรคแผลไฟไหม้หรือเปล่าครับ  [งง] แต่ที่ผมเลี้ยงอยู่ 10ตัว(เลี้ยงแยกทุกตัวตู้ขนาด 12x6นิ้ว) ไม่เคยให้กินอาหารสดเลยนะ ให้กินแต่อาหารเม็ดกับผักผลไม้ ใส่เกลือบ้างใส่หิน2อย่าง(จำชื่อไม่ได้ตู้) เปลี่ยนน้า 20% ทุกๆ1-2วัน (เพราะต้องดูดอาหารที่กินเหลือและขี้กุ้งแล้วเติมน้ำ) ถ้าเป็นโรคมันเป็นได้ยังไงครับ แล้วจะดูยังไงว่าใช่โรคหรือว่าไม่ใช่ แต่เจ้าบูลสปอตมันก็กินเก่งนะแล้วก็ร่าเริงดี ขอรบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ และที่ผมเลี้ยงกุ้งแบบนี้ถูกต้องหรือไม่ (ขออภัยที่ไม่มีรูปมาให้ดู) [เขิลลลล]

อืมส์ๆ อาจจะเป็นได้ทั้งการขาดวิตามิน C และอาหารจากโรคแผลไหม้ นะครับ แต่เนื่องจากมีขนาดเล็กอยู่

และอนุมานจากที่ท่านเจ้าของกระทู้แจ้ง น่าจะยังมีไม่มาก ซึ่งบางทีอาการนี้อาจจะเกิดได้ในช่วงที่กุ้งยังอ่อนแอ

โดยเฉพาะหลังจากที่มีการลอกคราบ บางครั้งจึงอาจจะพบว่ามีแบคทีเรียบางจำพวกเข้ามาทำลายเปลือกของกุ้งได้บ้าง

แต่ถ้าได้ดูแลคุณภาพน้ำดีๆแล้ว หลังลอกคราบครั้งหน้า ก็จะหายไปได้เองครับ แต่ถ้าเป็นมากๆ แล้วกุ้งเริ่มทานอาหารน้อยแล้ว

แบบนั้นเรียกได้ว่าเริ่มจะวิกฤตแล้วครับ
🐳 zzzzone 🌴 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/08/08, [09:15:32] »

ถ้าให้กินผลไม้ที่มีวิตามิน C มีอะไรบ้างคับ กลัวมันจะป็นมากขึ้น dea02 ถ้ากินให้อาหารที่มีวิตามิน C มันจะดีขึ้นไหมคับแล้วจะหายไหม [งง]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/08/08, [09:48:17] »

ถ้าให้กินผลไม้ที่มีวิตามิน C มีอะไรบ้างคับ กลัวมันจะป็นมากขึ้น dea02 ถ้ากินให้อาหารที่มีวิตามิน C มันจะดีขึ้นไหมคับแล้วจะหายไหม [งง]

ผลไม้ที่มีวิตามิน c เช่นพวกฝรั่งครับ ปกติแล้วถ้าเป็นไม่มาก และไม่มีการลุกลามเพิ่ม ก็จะหายไปเอง ในการลอกคราบครั้งใหม่นะครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์