Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่กำลังศึกษาการเลี้ยงปลาหมอแคระครับ อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆครับ รบกวนช่วยตอบ  (อ่าน 3085 ครั้ง)
teera7 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/10/16, [09:38:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมรบกวนสอบถามการเลี้ยงปลาหมอแคระ จากพี่ๆครับ (ศึกษาจาก อากู๋มาบ้างแล้วครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าจเท่าไร)
1. มี ตู้  36 นิ้ว  กรองล่าง เลี้ยงได้ไหมครับ
2. ควรจัดตู้เป็นแบบไหนครับ เช่น พื้นตู้ลงทรายดำ หรือ ทรายขาว หรือ ทรายแบบไหนดีครับ
     พื้นหลังตู้ต้องเป็นสีอะไรครับ (ผมมีกรวดสีดำอยู่ที่เลี้ยงเคชฟิสมา)
3. หินก้อนใหญ่ ควรลงเยอะไหมครับ
4. ปลาหมอแคระควรเลี้ยงพันธุ์ไหน ที่สีสันสวยงามครับ ( ต้องลงปลาประมาณกี่ตัวครับ)
5. อาหารครวเป็น แบบ ชนิดจม หรือ อาหารปลาถั่วไปได้ครับ

ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติมชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับผม
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/11/16, [15:18:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมรบกวนสอบถามการเลี้ยงปลาหมอแคระ จากพี่ๆครับ (ศึกษาจาก อากู๋มาบ้างแล้วครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าจเท่าไร)
1. มี ตู้  36 นิ้ว  กรองล่าง เลี้ยงได้ไหมครับ
2. ควรจัดตู้เป็นแบบไหนครับ เช่น พื้นตู้ลงทรายดำ หรือ ทรายขาว หรือ ทรายแบบไหนดีครับ
     พื้นหลังตู้ต้องเป็นสีอะไรครับ (ผมมีกรวดสีดำอยู่ที่เลี้ยงเคชฟิสมา)
3. หินก้อนใหญ่ ควรลงเยอะไหมครับ
4. ปลาหมอแคระควรเลี้ยงพันธุ์ไหน ที่สีสันสวยงามครับ ( ต้องลงปลาประมาณกี่ตัวครับ)
5. อาหารครวเป็น แบบ ชนิดจม หรือ อาหารปลาถั่วไปได้ครับ

ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติมชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับผม

1.36 นิ้วค่อนข้างใหญ่ครับ แต่ถามว่าเลี้ยงได้ไหมก็เลี้ยงได้ครับ
2.ตู้ถ้าจะให้ดีที่สุดคือดินสำเร็จรูป แต่ถ้าอยากใช้ทรายแนะนำให้ใช้ทราบแม่น้ำแล้วปรับคุณภาพน้ำให้เป็นกรดนิดๆ วิธีง่ายให้ใบหูกวาง หรือถ้ามีงบจะใช้พีทมอสก็ได้ครับมีวางขายตามร้านไวท์เครนในจตุจักร
3.หินก้อนใหญ่ลงเยอะได้แต่ไม่ควรมากไปเพราะอาจเกิดพื้นที่หมักหมมบางจุด เพราะขนาดตู้36 ค่อนข้างใหญ่เทียบกับขนาดปลา
4.หมอแคระ เลือกตามที่ชอบครับ ผมว่ามือใหม่อาจจะทดลองเลี้ยงแรม 7 สี ง่ายๆไปก่อน เนื่องจากปลาชนิดนี้ชอบโชว์ตัวสีสันฉูดฉาด แม้อยู่ในตู้ใหญ่ก็โดดเด่น
5.อาหารส่วนมากผมใช้เตตราบิท
ประมาณนี้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์