Aqua.c1ub.net
*
  Tue 11/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หาต้นไม้ที่เหมาะอยู่ครับ  (อ่าน 1816 ครั้ง)
pintoproton ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/10/16, [10:33:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยงปูเสฉวนบกครับ เลี้ยงมาเกิน 4 เดือนแล้ว
หลอดไฟที่ผมใช้คือExo terra reptile uvb 100 25w แบบในลิงค์นี้ครับ http://www.exo-terra.com/en/products/reptile_uvb100.php
มันใช้เลี้ยงพืชบกได้ไหมครับ
เนื่องจากว่าเลี้ยงปูเสฉวนบกสภาพในตู้เลยความชื้น 70%+ตลอดอยู่แล้ว และรดน้ำทุก 3 วันด้วย เปิดหลอดไฟวันละ 8ชม.
ระดับพื้นทรายห่างจากหลอดไฟ 38 ซม.  
อุณหภูมิตู้ 30 องศา
พื้นในตู้ปกติเป็นพื้นทรายละเอียดแต่บริเวณที่มีต้นไม้ก็จะเป็นดินบ้านๆปลูกต้นไม้ทั่วไปครับ
ลองใส่ต้นไม้บกประดับมา 6 ชนิดแล้ว(ที่ตั้งขายประดับบ้านทั่วไปนะครับ 555)ก็ตายเรียบเลยครับ
พื้นในตู้ปกติเป็นพื้นทรายละเอียดแต่บริเวณที่มีต้นไม้ก็จะเป็นดินบ้านๆปลูกต้นไม้ทั่วไปครับ
เป็นเพราะว่าผมให้น้ำน้อยไปหรือว่าพืชทั่วไปมันทนชื้นขนาดนี้ไม่ไหว หรือหลอดไฟผลิตแสงที่ไม่เหมาะสมกับพืช หรือเพราะอะไรหรอครับ asspain
และถ้าใครรู้ว่าผมควรจะปลูกพืชอะไร ช่วยแนะนำทีนะครับ [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/10/16, [10:41:53] โดย pintoproton »
pvvp11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/10/16, [15:28:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่ได้จะมาตอบคำถามครับ แต่อยากเห็นตู้และน้องปูจัง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์