Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์การเพาะหนอนนก(Mealworms)  (อ่าน 3237 ครั้ง)
BANK1 ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 05/10/16, [00:50:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ต้องเล่าก่อนเลยว่า ผมเลี้ยงปลาช่อนสวยงาม และใช้หนอนนกเป็นประจำ
และแล้วมีอยู่วันนึงผมจะไปซื้อหนอนนกที่สวน คุณพระ!!! หนอนนกขีดละ90บาท สู้ไม่ไหวจริงๆเพราะเคยซื้อแพงสุดโลละ300บาท
จึงเกิดความว่าจะลองคิดเพาะเองดู เลยตรงไปขอข้อมูลที่ม.เกษตรบางเขน (ขอขอบคุณคณะวิจัยอาหารสัตว์น้ำด้วยนะครับ ให้ข้อมูลดีมากๆ)
ไปทำความรู้จักและวิธีเพาะเลี้ยงกันได้เลยครับ

หนอนนก(Tenebrio molitor L.)เป็นตัวอ่อนของแมลงชนิดหนึ่ง ลำตัวมีสีน้ำตาลอ่อน
ผอมยาว มีลักษณะทรงกระบอก เมื่อโตเต็มวัยจะกลายเป็นแมลงปีกแข็งสีดำ เรียกว่า Meral-beetle มีวงจรชีวิตประมาณ3-6เดือน
แม่1ตัววางไข่ได้1-2ฟอง/วัน หรือ80-85ฟอง/1แม่ แบ่งเป็นระยะดังนี้
1.ระยะไข่ 5-7วัน
2.ระยะตัวหนอน 55-75วัน
3.ระยะดักแด้ 5-7วัน
4.ระยะโตเต็มวัย 60-80วัน

ขั้นตอนในการเพาะเลี้ยง

1.เตรียมถาดใส่อาหารโดยใช้ถาดสูง2-3นิ้วว่างหล่อน้ำไว้เผื่อป้องกันมด ใส่หัวอาหารไก่ไข่บด อาหารกระต่ายบดละเอียดหนาประมาน1cm
ใส่ผักที่ไม่มียาฆ่าแมลงหั่นบางๆ ต้องเปลี่ยนผักทุกๆ2-3วัน

2.นำตัวโตเต็มวัยมาปล่อยในถาดที่เตรียมไว้ (ควรย้ายตัวพ่อแม่พันธุ์ทุกๆ2สัปดาห์ เพื่อให้ได้ใข่หรือตัวหนอนที่มีขนาดใกล้เคียงกัน)

3.เมื่อตัวอ่อนอายุได้1เดือน ก็เริ่มร่อนหนอนนกแยกจากถาดอาหาร และควรเปลี่ยนอาหารใหม่ทุก2-3สัปดาห์
เลี้ยงไปเลื่อยๆจะได้หนอนขนาดต่างๆ สามารถเลือกใช้เป็นอาหารปลาได้ตามขนาดที่ต้องการ

ปล.เลี้ยงไม่ยากครับ แค่ต้องอย่าให้มดเข้าไปได้ก็พอครับ เฉลี่ยค่าอาหารที่เลี้ยงหนอน17บาท/กิโล
ผมเพาะหนอนแบบวน เก็บพ่อแม่บางส่วนไว้เพาะรุ่นต่อๆไป ตอนนี้มี4ถาด ถาดนึงเก็บตัวหนอนได้1กิโลครึ่ง-2กิโล ถ้าทำระบบดีๆต่อยอดเป็นรายได้เสริมได้เลยนะครับ [on_066]

ถ้าลงผิดห้องยังไง ย้ายได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/10/16, [01:20:22] »

[เจ๋ง]

เป็นเล่นไป รายได้ดีเลยนะเพาะหนอนนก
BANK1 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/10/16, [13:37:00] »

[เจ๋ง]

เป็นเล่นไป รายได้ดีเลยนะเพาะหนอนนก

ใช่ครับพี่เอ คิดไปคิดมาเพาะหนอนนกขาย รายได้น่าจะดีกว่าเพาะปลาขายอีกครับ [on_026]
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/10/16, [20:29:50] »

สุดยอด มีประโยชน์มาก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์