Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการถ่ายรูป : การถ่ายรูปปลาซิวหนู และสิ่งมีชีวิตในตู้  (อ่าน 23144 ครั้ง)
Amazonas-II ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/01/07, [12:46:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอบ Revenge เรื่องการถ่าย ปลาซิวหนู ที่เคยถามไว้ในกระทู้ Aquamania Glass Box : แรงบันดาลใจ และความตั้งใจ

http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=3005.msg24542#msg24542

ขอวิธี autofocus
แล้วก็ถ่ายแบบไม่เบลอหน่อยสิครับ
วัตถุเคลื่อนไหวเช่นซิวหนูอะครับ
กะกล้องคอมแพค

ถ่ายมาเป็นแบบนี้

http://i122.photobucket.com/albums/o279/sitanan/nano/DSC05798.jpg

แต่อยากได้แบบนี้ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/01/07, [16:13:49] โดย Aquamania »
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/01/07, [12:46:35] »

สวัสดีครับ
ตอบคำถามของคุณ  Revenge  เป็นคำถามที่คิดว่าทุกๆคนคงจะสนใจเช่นกัน
การถ่ายรูปซิวหนูให้ออกมาชัดแบบนั้น สิงที่สำคัญต้องให้แสงในตู้มากพอสมควร ปัจจัยสภาวะแสงมีความสำคัญมาต่อการถ่ายรูปครับ
เวลาที่เราจะถ่ายรูปปลาแนะนำให้เพิ่มหลอดไฟเข้าไปอีก 1หลอด หรือ 2 หลอด  แสงที่ใช้ควรเป็นแสงสีขาวครับ
เมื่อแสงมากพอแล้ว เราก็มาตั้งค่าต่างๆโดยดูความสัมพันธ์ดังนี้
1. การถ่ายรูปปลาต้องให้ความสำคัญที่ความคมชัด เป็นสิ่งแรกที่ต้องทำให้ได้ ดังนั้นควรปรับค่า
รูรับแสงให้แคบ ตัวเลขที่บอกค่ารูรับแสงจะเป็นค่ามาก
เช่นตั้งค่า F8 รูรับแสงแคบ รับแสงได้น้อย ภาพจะมีความคมชัด เรียกว่าชัดลึก
ถ้ารูรับแสงกว้าง ค่าที่ตั้งจะเป็น F2.8 สามารถรับแสงได้เยอะ แต่ครอบคลุมความชัดได้น้อย เรียกว่าชัดตื้น

2.  มาดูความสัมพันธ์ที่เกี่ยวข้องอีกอย่างคือ Speed shuter หรือ ความเร็วในการจับภาพ
การตั้ง Speed shuter ในการถ่ายวัตถุที่มีการเคลื่อนไหว เราต้องตั้ง Speed shuter ให้สูงเพื่อให้สามารถจับภาพได้เร็วขึ้น
หลายๆคนคงเคยเห็นภาพที่ตัวเองถ่ายที่ speed ต่ำ หรืออาจะไม่ได้ตั้งเอง เพราะตั้งเป็นแบบ Auto ไว้ กล้องจะปรับค่า Speed ให้ต่ำลงเพื่อให้รับแสงได้พอดี
รูปที่ได้ ก็จะเห็นปลาว่ายน้ำเป็นเส้นยาวๆ หรือไม่ ภาพก็จะดูเบลอๆเพราะมือเราไม่นิ่งขณะถ่าย
สำหรับซิวหนูการ Set ค่า speed ในการถ่ายไม่ควรต่ำกว่า 1/80 หรือ 1/100 วินาที ถ้ายังไม่ดีพอก็ปรับให้มากขึ้น แต่ระวังภาพมืดนะ
(ถ้าถ่ายมาแล้วมืดไม่มากเดี๋ยวมีเคล็ดมาบอก แต่เก็บไว้ก่อน การแก้ไขไว้ทีหลัง)

ในกรณีที่ไม่ใช่ปลาซิว หรือปลาที่เคลื่อนไหวเร็วๆ ก็ไม่ต้องกังวลมาก รอจังหวะที่ปลาว่ายน้ำนิ่งๆ หามุมสวยๆในตู้ แล้วค่อยถ่าย ถ้ามีขาตั้งก็ดี เพราะถ้าปลาว่ายนิ่งๆ เราสามารถปรับ Speed ให้ช้าลงได้ แต่อย่ามากนัก ภาพที่ได้ก็จะไม่มืด และ ไม่เบลอ

3. เมื่อเราถ่ายมายังไงภาพก็ยังมืด
สิ่งที่ต้องปรับอีกก็คือ ISO (ขอให้เป็นตัวเลือกสุดท้ายนะครับที่จะเลือกใช้)
ISO คืออะไร ?
ISO คือ ค่าความไวแสงของเซนเซอร์รับแสง ถ้าเป็นกล้องฟิล์ม ก็จะหมายถึงค่าความไวแสงของ Film เช่น 100,200,400 เป็นต้น
 เมื่อเราตั้ง ISO สูง ค่าความไวแสงก็จะสูง ช่วบให้ภาพสว่างได้  แต่ผลที่ตามมาก็คือ Noise สัญญารบกวนภายในภาพที่ถ่าย จะมีลักษณะเป็นเม็ดสีแตกๆ อยู่ทั่วทั้งภาพ
เมื่อเราถ่ายมาแล้วเห็นภาพเป็นเช่นนี้หมายความว่าเราตั้ง ISO สูงไป แต่ถ้าตั้ง Auto ไว้ แสดว่ากล้องของเราเช็คแสงได้น้อยเลยใช้ ISO ให้สูงขึ้น เพื่อปรับให้ได้แสงที่พอดี
(พอดีอย่างไรเดี๋ยวค่อยมาเจาะลึกกันอีกที)

4. การ Focus ภาพ
กล้อง Compact โดยส่วนใหญ่แล้วเรามักจะพบว่ากล้องจะปรับได้แต่แบบ Auto Focus อาจมีบางรุ่นเท่านั้นที่จะสามารถปรับ Manual ได้
ในกรณีที่ปรับแบบ Auto focus สิ่งที่ต้องระวังนันก็คือการ Fous พลาด  วัตถุหลุด Focus การถ่ายสิ่งที่เคลื่อนไหวอยู่ตลอด จะทำให้กล้องสับสน
ว่าจุด Focus อยู่ในตำแหน่งใด วิธีแก้ไข เราควรเลือกวธี Focus แบบต่อเนื่อง หรือ Continus Focus mode กล้องจะทำการ Focus ตามวัตถุที่เราต้องการ
แต่ก้อต้องระวังเช่นกัน เพราะบางครั้งกล้องมันก็จะพลาดได้ มันจะหลุด Focus แล้วไป Focus ที่ ฉากหลังแทนที่จะจับวัตถุที่เราต้องการ

** กล้อง Compact ในสภาวะที่แสงไม่พอ เมื่อเราตั้งเป้น Mode Auto ในการถ่ายภาพ
กล้องจะทำการเช็คสภาวะแสงว่าเพียงพอหรือไม่ หากแสงไม่พอ กล้องจะทำการปรับ ดังนี้
- รูรับแสง (F) ให้กว้าง(ภาพก็จะเริ่มเบลอ)
- ปรับ speed shuter ลง (คราวนี้ภาพจะเริมไม่ชัดแล้ว เพราะถ้ามือเราสั่น ภาพเบลอแน่นอน)
- ปรับ ISO ให้สูงขึ้น (ภาพมีแต่ Noise เพียบเลย ข้อนี้ เมื่อวานได้คุยกับน้องเม้ง คิดว่าน่าจะเข้าใจแล้วนะ)

อ้อ.......ลืมบอกไป การถ่ายรูปตู้ปลาสิ่งที่ไม่ควรทำเลยคือการใช้แฟลชหัวกล้อง หรือ Pop up flash
เพราะอะไรที่เราไม่ควรใช้แฟลชหัวกล้อง ?  เพราะถ้าเราเปิดแฟลช กล้องจะยิงแสงแฟลชไปกระทบกับกระจกตู้ปลา
ทำให้ภาพที่ออกมาเหมือนมีแสงสะท้อน  ออกมาจากตู้ รูปก็จะออกมาไม่สวย

ทั้งหมดนี้ ถ้าเราใช้กล้องที่ปรับ Manual ได้ เราก็สามารถกำหนดค่าต่างๆได้เอง มันจะทำให้เรารู้ถึงการทำงานของกล้อง เราจะรู้ว่าเหตุการไหนเราควรตั้งค่าอย่างไรในการถ่าย
และนี่ล่ะครับคือเสน่ และความสนุกของการถ่ายรูป

ขอให้ทุกคนสนุกกับการจัดตู้ไม้น้ำ และการถ่ายรูปนะครับ

บทความนี้หากไม่สมบูรณ์ประการใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ เพิ่งจะฝึกเขียนคงไม่ว่ากันถ้ายังไม่ดีเท่าที่ควร :smile02:
น้องอ้วนซ่า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/01/07, [15:42:33] »

เชียน...เฮ้ย...ไม่ใช่ เทพ มาตอบเองเลย..... :smart02:
หอยงุงิ - Paul ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/01/07, [19:16:42] »

ขอบคุณครับ  :smart02:
K n e w $` ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/01/07, [21:20:30] »

อ่านแล้วคิดถึงตอนเรียนถ่ายภาพเลยงับ 
 :smile03:
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/01/07, [21:21:44] »

มีแต่กล้องมือถือ ปรับอะไรก็มะได้ สงสัยต้องคลอดกล้อง DSLR ซักตัว แต่จะเอาเงินที่ไหนเนี่ย :cry02:
นาย-_-ต้น XXX ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/01/07, [22:16:26] »

สวัสดีครับคุณ คุณ aquamania คือกล้องคอมแพคของผมมันปรับไม่ได้ทั้ง รูรับแสง สปีดชัตเตอร์ อ่ะครับ แล้วหยั่งงี้จะทำยังไงให้ปลามันชัดครับ :freeze06: สงสัยต้องควักเงินซะล่ะมั๊ง  :cry05: 
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/01/07, [22:45:20] »

สวัสดีครับคุณ คุณ aquamania คือกล้องคอมแพคของผมมันปรับไม่ได้ทั้ง รูรับแสง สปีดชัตเตอร์ อ่ะครับ แล้วหยั่งงี้จะทำยังไงให้ปลามันชัดครับ :freeze06: สงสัยต้องควักเงินซะล่ะมั๊ง  :cry05: 

ทางเดียวที่น่าจะทำได้คือ เพิ่มแสงเข้าไปในตู้ขณะถ่ายรูปครับ (ย้ำ ---- ขณะถ่ายรูปเท่านั้น)
น้องเม้งซ่า ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/01/07, [23:34:31] »

เหะๆ เหมือนกล้องเม้งเลย ปรับมะได้ซักกะอย่าง ได้แต่ ISO  :freeze06:
K n e w $` ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/01/07, [00:00:59] »

เม้ง ทำลายเซ็นแบบนี้ หมายความว่าไง  :freeze05:

อย่าเข้า มาน๊า    :cry02:
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/01/07, [00:06:02] »

ไอ้เจ้าเม้งนี่ แววน่ากลัวขึ้นทุกวันแระ ช่วยกันกระตุ้นแบบนี้ ไม่นาน ไอ้เจ้าเม้งเปลี่ยนแปลงตามกระแสแน่ๆ :smile01:
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/01/07, [01:01:48] »

แหมมันช่างน่าอายเสียจริงคนถามเพิ่งมาเห็น :daze02:
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/01/07, [03:40:36] »

ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆเลยครับ ชอบมากเลยการถ่ายรูปปลาๆกุ้งๆเนี่ย :smile02:
กล้องcompactจะถ่ายดีๆมันก็ยากเหลือหลาย หนทางออกที่เห็นตอนนี้คือจะไปถอยDSLRมาใช้ให้เปนเกียร์ติกับวงศ์ตระกูลซะกะที :blush01:
ว่าแล้วก็เก็บตังค์ๆๆๆๆๆๆ เอ้าเร้วววววววว มาช่วยกันซื้อรองเท้าหน่อยจะใด้มีตังค์ไปถอยกล้องใหม่ :smile08:
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 18/01/07, [14:28:49] »

เห็นป่าวปลาผมแดงกว่าแต่ถ่ายได้เน่ากว่าสองร้อยล้านเท่า
SoS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 19/01/07, [04:13:13] »

ถ้าประหยัดๆงบหน่อยเป็น like slr ก็พอมั่งค่ะ เพราะ like slr ก็สามารถปรับความเร็วชัตเตอร์และรูรับแสงได้    (ประหยัดเรื่องการซื้อเลนส์เพิ่ม ตัดกิเลสนั่นเอง ) แต่ถ้างบเยอะก็ดีนะค่ะ  :smart02:
Exotics_man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/01/07, [08:52:16] »

ถ้าประหยัดๆงบหน่อยเป็น like slr ก็พอมั่งค่ะ เพราะ like slr ก็สามารถปรับความเร็วชัตเตอร์และรูรับแสงได้    (ประหยัดเรื่องการซื้อเลนส์เพิ่ม ตัดกิเลสนั่นเอง ) แต่ถ้างบเยอะก็ดีนะค่ะ  :smart02:

ใช้แล้วครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง like slr + close up lens ก็งามไม่แพ้กันครับ
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/01/07, [10:49:24] »

ใช้แล้วครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง like slr + close up lens ก็งามไม่แพ้กันครับ

เอ้ย.... มี Like- SLR ใช้ด้วยเหรอ ซื้อมาเมื่อไหร่ ไม่เห็นบอกเลย
เห็นใช้ D-SLR อยู่นี่  :daze01:
Art ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #17 เมื่อ: 20/01/07, [23:08:40] »

ขอบคุณมากครับ ต้องไปหัดถ่ายรูปมาก่อนซะแล้วเรา... :freeze01: ถ่ายออกมาม่ะได้เรื่องเลยอ่ะผมอ่ะ..เลยไม่อยากเอามาโชว์ ตู้ก็ไม่สวย ถ่ายรูปก็ไม่สวยอีก...เฮ้อ... :lazy01:

อยากถ่ายได้แบบคุณต้นกล้ามั่งจัง... :cry05:
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #18 เมื่อ: 21/01/07, [03:27:02] »

เอ้ย.... มี Like- SLR ใช้ด้วยเหรอ ซื้อมาเมื่อไหร่ ไม่เห็นบอกเลย
เห็นใช้ D-SLR อยู่นี่  :daze01:

คงตั้งใจจะบอกว่า "ใช่แล้วครับ" มากกว่าน่ะ  :smile01:

แนะนำ CloseUp 58mm ให้ผมตัวดิค้าบ เอาที่คุ้มค่า คุ้มราคาอ่ะ ไม่ต้องถูกมาก แต่อย่าแพงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/07, [03:28:36] โดย บัง »
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 21/01/07, [18:24:17] »

คงตั้งใจจะบอกว่า "ใช่แล้วครับ" มากกว่าน่ะ  :smile01:

แนะนำ CloseUp 58mm ให้ผมตัวดิค้าบ เอาที่คุ้มค่า คุ้มราคาอ่ะ ไม่ต้องถูกมาก แต่อย่าแพงมาก

Close up แบบที่ Excoticman ใช้อยู่ 58mm จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร
แต่ถ้ายังหา Closeup ที่คุณนกนางนวล จากเว็บบอร์ด Pantip ทำขึ้น ได้อยู่ ตัวนี้คุ้มสุดๆ กำลังขยายสูง
แต่หายากมากๆ

Exotics_man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 21/01/07, [20:02:24] »

ยี้ห้อ Hoya ครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 22/01/07, [00:37:37] »

Close up แบบที่ Excoticman ใช้อยู่ 58mm จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร
แต่ถ้ายังหา Closeup ที่คุณนกนางนวล จากเว็บบอร์ด Pantip ทำขึ้น ได้อยู่ ตัวนี้คุ้มสุดๆ กำลังขยายสูง
แต่หายากมากๆ

หาไม่ได้เลยครับ มีลงขายมือสองก็ไม่ทันซักที คงลอง Hoya ดีกว่า มันมีให้กี่ชิ้นอ่ะครับ 3 หรือเป่า ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ จะได้ไม่โดนฟัน  :daze02:
Exotics_man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 22/01/07, [10:08:16] »

มี 3 ชิ้นครับคุณบัง เป็น +1 +2 +4  ราคาไม่แน่ใจนะครับ 1600-1800นี่แหละ ไม่รุ้ตอนนี้ขึ้นยังครับ
« ตอบ #23 เมื่อ: 22/01/07, [10:14:24] »

ขอบคุณครับ เดี๋ยววันนี้อาจจะไปมาบุญครอง ไปเดินหาดู
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 24/01/07, [14:27:46] »

กลับ lensถ่ายสิครับ โครตcloseเลย(มีadapterนะ)
BIGBOY ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 16/05/10, [10:05:40] »

อย่างนี้ต้องลอง [on_003]
poomfsas ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #26 เมื่อ: 24/09/10, [11:52:14] »

ความรู้ครับๆ ขอบคุณครับ   [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์