Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ มีปัญหากรองเป็นเมือก กับกุ้งเชอรี่ 400 ตัว ตู้ 24"ครับ  (อ่าน 3400 ครั้ง)
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 13/09/16, [17:15:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ท้าวความหน่อยครับ คือแต่ก่อนเลี้ยงกุ้งเชอรี่ ตู้ 18" กรองแขวนตัวเล็กๆ เลี้ยงไปเลี้งมาไม่กี่ตัวกลายเป็น 3-400 ตัว
เลยขยายเป็น 24" ใช้กรอกนอกแทน (atman 3336) รันน้ำกับกรองทิ้งไว้เดือนนึง แล้วก็ย้ายกุ้งมา(มีซิวเล็กๆอีก 9 ตัว)
เลี้ยงได้ไม่ถึงอาทิตย์ กรองตันครับ น้ำแรงๆกลายเป็นน้ำหยด กุ้งตายไปเกือบร้อยตัว เพราะขาดออ๊กซิเจน
ตอนนั้นก็สงสัยแล้วครับ ว่าทำไมกรองตันไว แต่ไม่เป็นไรเมื่อตันแล้วก็ล้างครับ ล้างเกลี้ยงเลย เปลี่ยนน้ำ 50%
ไม่เกินอาทิตย์เป็นอีกแล้วครับ กรองตัน ข้างในกรองเป็นเมือก เหนียวๆ ที่สายฝั่ง inflow ก็เป็นเมือก พริ้วๆเลยเวลาน้ำดูดเข้ากรอง
จนมาถึงทุกวันนี้ ผ่านมา 2 เดือนครับ ก็เป็นตลอด ล้างกรองบ่อยจนเบื่อ ทำยังไงก็แก้ไม่หาย
ไม่ทราบว่าท่านไดมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ มันเป็นอะไรครับ งงและเหนื่อยจริงๆ

ปล.
1.ในตู้ปกติเลยนะครับ น้ำใส ไม่มีเมือก ไม่มีกลิ่นเหม็น กุ้งไม่ตาย น้ำไม่เสีย อาหารผมให้ไม่เยอะ ไม่มีเหลือ
ใช้คาร์บอนถัง ไม่ได้ใช้ยีส เปิดไฟวันละ 4-5 ชั่วโมง ยังไม่มีตะไคร่  ไม่ปกติอย่างเดียวคือกรองเป็นเมือก ตันไว
ใส่แบ็คปราณี เปิดอ๊อกกลางคืนทุกวัน(กันกุ้งตาย) ก็ไม่หาย  (อ่อ เคยทดลองไม่ใส่แบคทีเรียเลย ก็อาการเดิม)
2.ตอนเลี้ยงกับตู้ 18" มันก็เหมือนจะเป็นเมือกนะครับ แต่ตอนนั้นเข้าใจว่ากรองแขวนตัวมันเล็ก

ความคิดเห็นส่วนตัว
1. แบ็คทีเรียบูม ??  คือเคยลองล้างกรอง เปลี่ยนน้ำ ไม่ใส่แบ็คมันก็เป็นครับ
2. กรองยังไม่ได้ที่ ??  ใส่แบ็คเ/ปิดอ็อก ทุกวันติดต่อกัน 1 อาทิตย์ ก็ไม่หายครับ
3. กุ้งเยอะเกิน  ??  ท่านใดที่เลี้ยงกุ้งเยอะๆ แนะนำหน่อยครับ ต้องใช้กรองแบบไหน หรือว่าต้องควบคุมประชากรกุ้ง
4. แบ็คทีเรียไม่มีประสิทธิภาพ ??  ยังไม่ได้ลองยี่ห้ออื่น
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/09/16, [03:50:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เปลี่ยนยี่ห้อแบคดูครับ ไม่อยากจะเกริ่นอะไรมากนัก แต่ลองใช้ยี่ห้อดีๆน่าจะเห็นผลชัดเจน

ทดลองตามที่ผมบอกแล้วมาแจ้งทีว่าดีขึ้นมั้ย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์