Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซัคเกอร์ลองฟิน ออกลูก รบกวนขอคำแนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 2702 ครั้ง)
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 30/07/16, [20:19:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนถามหน่อยคับปลาซัคเกอร์ลองฟิน มันออกลูก การอนุบาลลูกปลานี่ แตกต่างจากปลาอื่นรึป่าวครับ
ตอนนี้ลูกปลา2คอกแล้ว คอกที่3กำลังจะมา เลยสงสัยว่า มันอนุบาลแตกต่างจากปลาอื่นๆรึป่าวครับ
ตอนนี้ผมให้อาหารเม็ดคิงฟิชแบบจมเม็ดใหญ่อยู่ ลูกปลาแยกออกมาใส่ในกล่องแยกปลาได้ประมาณ 20กว่าตัวได้เเล้ว กะว่าจะเอาลงตู้อีกใบ
เลยสงสัยว่า ซัคเกอร์นี้ชอบน้ำเย็นรึป่าวประมาณ26-28 ถ้าชอบจะได้ติดพัดลม
และไฟถ้าไม่ติดให้จะได้รึป่าวครับ ให้มันโดนแสงสลัวๆจากตู้ใหญ่พอรึป่าว
ไรแดงไม่ต้องให้ก็ได้มั้งเพราะมันดูดแต่ตะใคร่ตามกระจก
ซัคเกอร์ทุกสายพันชอบน้ำที่ไหลเชี่ยวหน่อยๆรึป่าวครับ
ปั้มลมควรเปิดแรงๆรึป่าวหรือเอาแค่พอประมาณดีครับ
พวกขอนไม้จำเป็นไหมครับที่ต้องให้ลูกปลาแทะเกาะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคับ ^^
BANK1 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/08/16, [00:49:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใส่ขอนไม้ให้แทะกับเกาะ
น้ำไหลๆไม่ต้องแรงมาก
อ๊อกเปิดหรือไม่เปิดก็ได้ เพราะน้ำที่ไหลทำให้เกิดอ๊อกซิเจนอยู่แล้ว
ไรแดงไม่ต้องให้นะครับปลาไม่กิน ให้อาหารเม็ดจมอย่างเดียวพอ
ปลาดูดอนุบาลง่ายครับ หมั้นดูแลคุณภาพน้ำให้สะอาดก็พอครับ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์