Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาขอความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงกบฮอร์นฟรอก คับ  (อ่าน 8150 ครั้ง)
BIGBANK7408 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/07/16, [22:06:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเลี้ยงฮอร์นฟรอกคับ จัดตู้แบบไหนดี แล้วตู้นึงสามารถเลี้ยงได้หลายตัวไหม
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/07/16, [22:32:36] »

เลี้ยงได้แค่ตู้ละตัวครับ เลี้ยงรวมมีนจะกินกันเอง

ส่วนการจัด เน้นโล่งๆน่าจะดีกว่า
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/07/16, [15:51:54] »

การกินนี้ให้วันเว้นวันใช่ไหมคับ แล้วสามารถจับเล่นได้ไหม
แล้วเรื่องเอาไปตากแดด ถ้าที่บ้านมีอากศที่ค่อนข้างร้อนอยู่แล้ว เราจำเป็นต้องเอาไปตากแดดไหมคับ
อยากทราบว่า ฮอร์นฟรอก มีกี่สี กี่สายพันธุ์คับ
 [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
โอ๊ต กิติศักดิ์ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/07/16, [10:06:32] »

ผมก็มือใหม่ พึ่งได้มา ตัวเท่าเหรียญสิบเองครับ เท่าที่สังเกตดูเค้าจะมุดอยู่กับขุยมะพร้าว กลางคืนในบางวันเค้าถึงจะออกมาเเช่น้ำ บางครั้งเค้าก็จะถ่ายด้วย อาหารผมให้หลังจากเค้าถ่าย เค้าจะถ่ายในน้ำหรือไม่ก็ข้างนอกที่เค้าขุดขุยมะพร้าวอยู่ ผมให้ลูกปลาตัวเล็กๆ เค้าถ่ายทุกวันผมให้ทุกวันเลย ถ้าเค้าไม่ถ่ายก็ให้ในวันถัดไปหรือเห็นท้องเเฟบก็ให้ อาหารถ้าตัวใหญ่มากก็ให้เว้นวันหรือสองวัน ถ้าเค้าถ่ายเเล้วค่อยให้ก็จะดีมากเลยครับ กบอดได้นาน ถ้าให้มากๆไปอาจจะท้องอืด โดนเเดดอ่อนๆบ้าง10-15 นาที หรือเเสงสว่างจากหน้าต่างก็ได้ครับได้ตลอด จับต้องล้างมือให้ดีก่อนครับเพราะผิวหนังมันบาง ส่วนตัวไม่ค่อยได้จับ ส่วนสายพันธุ์ผมก็ยังไม่รู้มากสักเท่าไร ยังไงรอท่านอื่นอีกทีครับ

Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/07/16, [16:18:39] »

ผมก้อซื้อมาเท่าเหรียญ10 เหมือนกันคับ ตอนนี้ให้ลูกปลาคับ นิ่งมากคับของผมไม่ขยับไปไหนเลย นอกจากเวลากิน 555
CatFishss ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/07/16, [17:21:33] »

ส่วนตัวไม่ได้จัดอะไรเน้นสะอาดไว้ก่อน เลี้ยงกล่องละตัวค่ะ เคยเอาลงไปว่ายน้ำแล้วเอาลงพร้อมกัน (2ตัว) มีแท่นเกาะให้ 1 อัน ปรากฏว่าแค่นี้ยังว่ายไปงับกันเลยค่ะ เพราะงั้นก็แยกย้าย  [เจ๋ง]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/07/16, [17:29:44] โดย CatFishss »
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/08/16, [13:14:36] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ส่วนตัวไม่ได้จัดอะไรเน้นสะอาดไว้ก่อน เลี้ยงกล่องละตัวค่ะ เคยเอาลงไปว่ายน้ำแล้วเอาลงพร้อมกัน (2ตัว) มีแท่นเกาะให้ 1 อัน ปรากฏว่าแค่นี้ยังว่ายไปงับกันเลยค่ะ เพราะงั้นก็แยกย้าย  [เจ๋ง]

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์