Aqua.c1ub.net
*
  Wed 12/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคตกแต่งหินขึ้นข้างตู้ และการใช้ดินปั้น Black Earth  (อ่าน 5269 ครั้ง)
nikorn ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 05/07/16, [03:13:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากการจัดตู้ทรงสูง ใบนี้คิดว่าน่าจะเอาประสบการณืมาแบ่งปันครับ เผื่อมีใครสนใจจะจัดบ้าง
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/07/16, [03:20:33] »

ตู้ขนาด 30x30x45 ซม.
สั่งตัดจาก Aqu@mind  ครับ กระจกหนา 8mm 

ใช้ซิลิโคน ใสแบบ ไม่มีแอมโมเนีย  ติดกับกระจกทีละด้านรอแห้งแล้วพลิกจัดอีกด้านครับ

ข้อควรระวัง อย่าให้กาวล้นออกมาถึงขอบ เพราะจะเห็นเป็นรอยกาวชัดเจน และตัดออกยาก

ใช้ดินปั้นของ BlackEarth ผสมกับน้ำให้หมาดนวดจนเนียน แล้วยาแนวตามขอบหิน
ผมสับมอสให้ละเอียดผสมลงไปด้วยหวังผลว่ามอสจะงอกกลบอีกทีในอนาคต

ก็ยาแนวบ้างป้ายหินไปบ้าง ตามแต่อารมณ์ความรู้สึกพาไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/07/16, [03:32:43] »

ทิ้งให้แห้งสัก วันครึ่งสองวัน ก่อนจะเตรียมลงต้นไม้

ไม้พื้น ผมใช้หวีดจิ๋ว  ผมเพิร์ลหวีดและ แฮร์กลาส กับมอสต่างๆ

ตามหินลง มอสขนนก  มอสมินิเพิร์ล  มอสวิลโล่ ใช้กาวติดบ้าง ยัดตามซอกๆบ้าง

แต่งด้วย บูเซป
จะมีเศษๆดินร่วงหลุดบ้างเป็ฯเรื่องปกติครับ เพราะดินแห้งจะหดตัวลง จับอัดลงไปตามซอกบ้าง ทิ้งบ้างตามความเหมาะสม   

ตู้นี้ใช้ ชิลเลอร์ อยู่ที่ 23-24 องศาครับ

คาร์บอนต่อเข้ากระบอกปั่นไปเลย  สี่ฟองต่่อวิ 
เปิดไฟสัปดาห์แรก หกชั่วโมง แล้วเพิ่มเป็นแปดชั่วโมง และ สิบชั่วโมงในเดือนถัดมา

ไฟ เป็นโคม DIY สั่งทำ ความแรง72วัตต์  ครับ ใช้มาสองปีแล้ว

มีคำถาม ติ-ชม แลกเปลี่ยนได้นะครับ  ขอบคุณที่ติดตามครับ
สวัสดี
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/07/16, [09:09:48] »

สวยงาม และประทับใจในเทคนิคดีๆที่แบ่งกัน [เจ๋ง]
yakza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/07/16, [19:08:08] »

พี่ แล้วมอสที่สับผสมกะดินมีขึ้นมั่งมั้ยครับ  เห็นว่าเอายาแนวแล้วตากวันครึ่งสองวัน
chamnearn ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/08/16, [22:37:30] »

พี่ แล้วมอสที่สับผสมกะดินมีขึ้นมั่งมั้ยครับ  เห็นว่าเอายาแนวแล้วตากวันครึ่งสองวัน
นั้นนะสิ มันจะรอดมั้ย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์