Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ลดไนเตรท แบบประหยัดสุดๆ  (อ่าน 4041 ครั้ง)
Udomlimp ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/05/16, [00:14:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[]สวัสดีครับ.. หลายๆท่านในที่นี้ที่เคยเลี่ยงกุ้งแล้วเจอทยอยตายแบบไร้สาเหตุุ ขนาดกุ้งแดงยังตาย...... 555 ผมก็คนหนึ่งครับที่เจอ.....ไนเตรทในตุ้คงเยอะเกินครับ อยากให้ลองวิธีนี้ดูนะครับเห็นในต่างประเทศเขาใช้ วิธีลดแบบ algae scrubber กันเยอะ แต่ดูแต่ละคนทำแล้วลงทุนพอสมควรครับ ผมเลยมาปรับแต่งแบบที่ประหยัดที่สุดด้วยอุปกรณ์น้อยนิด....

อุปกรณ์ครับ......

ติดตั้งใช้ง่าน...... ง่ายมั๊กๆๆ ช่ายมะครับ

ปล. น้ำมันกระเด็นเลยต้องติดถุงใสปิดไว้  ผลทดสอบถ้าใช้พัดลมช่วยเป่าจะได้คราบออกมาเยอะและเร็วขึ้นครับเดือนหนึ่งก็ล้างที ประกอบกับเปลี่ยนน้ำ อย่างสมำเสมอด้วยนะครับ  ผลที่ได้กุ้งไม่ค่อยตายแล้วครับ.

ยังงัยผมได้ลองทำขั้นตอนและผลทดลองอัพในยูทูปนะครับลองดูกันนะครับ  
https://www.youtube.com/watch?v=QG6fJK63aSc

ดีไม่ดีหรือผิดหลักในการทำก็ขออภัยครับ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์เลยเอามาฝากครับ
 ้hahaha ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/05/16, [15:56:22] โดย Udomlimp »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์