Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลามองฮอกเซีย  (อ่าน 6552 ครั้ง)
Sonzazalol123 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/04/16, [17:36:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่าการแยกเพศปลามองฮอกเซียต้องดูยังไง
และการผมสพันธุ์ต้องทำอย่างไรอยากทราบมากจริงๆครับใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ
ปลาพวกนี้มันรุมกัดคาร์ดินัลผมตายยไป2ตัวสงสารมันมากเลยเพิ่งมารู้ว่ามันดุ ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ
SS.Non Suppawit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/04/16, [15:53:56] »

ผมก็อยากรู้วิธีการแยกเพศเหมือนกันครับ
แยกไม่เป็นซักที เลี้ยงรวมๆก็ออกไข่ในตู้ แล้วก็กินเองครับ = =
joshi13 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/04/16, [16:53:48] »

อยากทราบว่าการแยกเพศปลามองฮอกเซียต้องดูยังไง
และการผมสพันธุ์ต้องทำอย่างไรอยากทราบมากจริงๆครับใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ
ปลาพวกนี้มันรุมกัดคาร์ดินัลผมตายยไป2ตัวสงสารมันมากเลยเพิ่งมารู้ว่ามันดุ ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ
โดนเหมือนกันที่ร้านปลาบอกเลี้ยงด้วยกันกับปลาอื่นได้ไม่ดุ ที่บ้าน มีมองฮอกเซีย 12 ตัว คาดินัน 24 ตัว ตอนแรกๆก็ ดูดีละครับ ว่ายกันคนละระดับ

นานๆไปรู้สึกว่า คาดินันไม่กล้าขึ้นมากินอาหารผิวน้ำ และเริ่มสังเกตคาดินัน หายไปไม่เห็นซากเลย
ไม่รู้ว่าไปไหน มีช่วงกลางคืนเดินผ่าน พบว่า คาดินันขึ้นมาผิวน้ำโดนมองฮ๊อกเซีย รุมตอดตอนเช้า หายไปอีกแล้ว

ผ่านไปประมาณ 2 เดือน คาดินัน 24 ตัว เหลือ 1ตัว ช้อนเอาไปที่อื่นแล้ว
มองฮอกเซีย อ้วนสมบูรณ์ ทุกตัว และยังเห็นว่ามันยังกินหอยตัวเล็กๆ ได้อีก

จะช้อนเอาไปปล่อยบ่อใหญ่แล้ว [on_065]
SS.Non Suppawit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/04/16, [08:32:15] »

ตอนนี้ผมไม่กล้าเอานีอน หรือ คาดินัล ลงตู้เพิ่มไปเลย เพราะมองฮอกเซียมันจ้องรุมทุกที
ผมเลยจำใจเอาปลาไซส์ไล่เลี่ยกันใส่แทนทั้งๆที่ชอบนีออน คาดินัล มากกว่า [on_024] [on_024]
diminic ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/09/16, [14:11:16] »

เคยแต่ได้ยินมันกินกุ้ง  ไม่คิดว่ามันดุขนาดนี้   ปลาปิรันย่าในตู้ปลาไม้น้ำนี้เอง   ปลานักล่า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์