Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาปลาแพะตายครับ มีรอยชำๆ ที่ท้ายลำตัว แล้วหางหาย  (อ่าน 4028 ครั้ง)
paegamer ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/03/16, [07:14:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามรูปเลยครับ มันเป็นอะไรตายหรอครับ
ซื้อวันเสาร์ที่ผ่านมาทั้งหมด 14 ตัว เผือก 7 เขียว 7 เผือกตายไป 1(ไม่สมบูรณ์มาจากร้านอยู่แล้ว) อีก 6 ตัวปกติสุขดีครับว่ายน้ำเพลินหยอดอาหารก็กิน ส่วนเขียวนั้นวันแรกปกติสุขเช่นกันครับแต่เมื่อวานตอนเย็นดันก็เหตุการแปลกๆ คืออยู่ดีๆ ก็ว่ายขึ้นผิวน้ำบ่อยๆ แล้วบริเวณครีบบน ครีบข้าง หางก็มีรอยขาดๆ แล้วก็ล้มตาย ไป 5 ตัวครับตามรูปที่ 1 และอีก 1 ตัวสภาพสมบบูรณ์มากแต่ก็ตายเช่นกันครับตามรูปที่ 2

ภาพรวมของตู้ครับ แต่ก่อนเลี้ยงปลาหางนกยูงแล้วตายหมดเหมือนกัน - - น้ำที่ใช้น้ำใหม่เลยครับแต่ต่อออกมาจากถังพักน้ำถังใหญ่คลอรีนคงระเหยไปบ้างแล้ว มันเป็นที่สาเหตุอะไรหรอครับ ทรายมันเน่าหรือป่าวแต่ตอนผมล้างผมกวนๆ ทรายให้ขี้มันฝุ้งออกมาเยอะแล้วนะครับ

zedusvc76 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/03/16, [14:19:52] »

น่าจะไม่ได้พักน้ำครับ ผมเคยรีบแล้ว ใส่น้ำ ปุ๊ป ใส่ปลาเลย เพราะย้าย ตู้ แต่ใช้น้ำเก่า ด้วย 20% นะ ยังตายไปสี่ห้าตัวเหมือนกันครับ ปลาเกิดความเครียดแล้ว ทำร้ายกันเองกะเป็นไปได้ครับ  แต่สาเหตุหลักๆน่าจะมาจากน้ำ ครับ เพราะ พอรันน้ำได้สักระยะ ผมลงปลาเพิ่มทุกวันนี้ ปรกติดีมีความสุขครับ
paegamer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/03/16, [18:56:43] »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เหลือ 4 ตัว เผือก 3 เขียว 1 มา 2 วันละน่าจะนิ่งแล้วครับคงไม่มีตัวไหนตายแล้วมั้ง R.I.P น้องแพะทั้ง 10 ตัว
BiriBiri ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/03/16, [00:26:29] »

ทราย มีผลกับph รึป่าวต้องดูด้วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์