Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะเผือกไข่บ่อยมาก  (อ่าน 4249 ครั้ง)
Zeon ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 18/02/16, [10:41:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ไข่ทุกๆ 1-2 สัปดาห์เลย เป็นปกติรึเปล่าครับ แล้วต้องแยกออกมาพักบ้างไหมครับ
พอดีไว้ในตู้ปอมด้วยถ้าดูไม่ทันก็โดนสอยไปเยอะอยู่ครับ
zedusvc76 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/02/16, [11:10:01] »

ตอนนี้ไข่ทุกๆ 1-2 สัปดาห์เลย เป็นปกติรึเปล่าครับ แล้วต้องแยกออกมาพักบ้างไหมครับ
พอดีไว้ในตู้ปอมด้วยถ้าดูไม่ทันก็โดนสอยไปเยอะอยู่ครับ

แยกแต่ไข่ครับ ผมใช้สายยางเล็กๆ ดูด ออกม แนะน้ำตู้ ขนาด 24 นิ้ว ครับ ตีอ๊อค ไม่ต้องแรง มาก สัก 1-3 วันแล้วแต่อุณหภูมิ ลูกปลาจะพักครับ 1-3 วันแรก ลูกปลาจะยุด้วยไข่แดงได้ ครับ แต่ วันที่ 3 ผมก็เริ่มให้อาหารแล้วครับ ลองดูครับ ยังอนุบาลไม่ค่อยรอดเหมือนกันครับ
papercut ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/04/16, [12:05:12] »

ตามข้างบนเลยครับ   ผมลองดูดไข่มาทดลองเพาะ
ตอนนี้เลี้ยงครบ 20 วันแล้ว (สงกรานต์ ไม่อยู่ดูแล ยังเหลือเยอะเลย)

Singharatoh ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/04/16, [15:14:30] »

ตามข้างบนเลยครับ   ผมลองดูดไข่มาทดลองเพาะ
ตอนนี้เลี้ยงครบ 20 วันแล้ว (สงกรานต์ ไม่อยู่ดูแล ยังเหลือเยอะเลย)

ขอรายละเอียดที่อนุบาลปลาหน่อยได้มั้ยครับ อยู่ในตู้หรอครับ พอดีที่บ้านก็มีไข่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ idea1 idea1 idea1
papercut ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/04/16, [17:25:51] »

ขอรายละเอียดที่อนุบาลปลาหน่อยได้มั้ยครับ อยู่ในตู้หรอครับ พอดีที่บ้านก็มีไข่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ idea1 idea1 idea1

ผมดูดไข่ปลาใส่ตู้ ขนาด 8x5 นิ้ว  เพราะว่า ตอนนั้น ตู้ 24" ยังไม่พร้อม
และ ผมรีบกลัวโดนพวกปลา + หอย กินหมดก่อน   
เมื่อดูดไข่มาแล้ว  ก็เปิดอ๊อก เบาๆ  จนไข่ฟักเป็นตัว  ช่วงนี้ก็คอยดูดไข่ที่เสียออก
แล้วค่อยๆเติมน้ำใหม่เข้าไปด้วย   ให้อาหารเป็นหนอนจิ๋ว สลับกับ เตตตร้าบิตบดเป็นผง

ผมเลี้ยงมาเรื่อยๆ  จนก่อนสงกรานต์  จึงเปลี่ยนที่เลี้ยงไปตู้ 24"  อ่ะครับ
(ตู้ใส่อ๊อก กรองกระปุก ,ไม่มีพัดลม ,ตะไคร่เกาะเพียบ)

ปล.ผมก็เพิ่งทดลองเพาะ  ยังไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ นะครับ ้hahaha

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์