Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY แขวนโคมไฟ ด้วยงบ 55.- บาท  (อ่าน 7485 ครั้ง)
9joker ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 10/01/16, [23:22:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=292850.0

เนื่องจากชั้นวางตู้ปลาของผมสามารถแขวนโคมไฟได้ แต่ถึงจะเป็นชั้นแบบอื่นผมก็จะหาทางแขวนโคมจนได้อยู่ดี วันนี้พอจะมีเวลาว่างซัก 1 ชม.เลยขอพามาดูผมแขวนโคมไฟกัน

วัตถุประสงค์ : แขวนโคมซะจะได้มีมีขาตั้งโคมไฟมาเกะกะขอบตู้ ทำให้ดูแลตู้ได้ง่ายขึ้น ตู้โล่ง ดูสวยงาม สบายตา

อุปกรณ์ :
1. โคมไฟ ผมมี 2 ยี่ห้อ จะมีขาแขวน หรือไม่มีขาแขวน ก็ไม่เป็นไรครับ  
2. ห่วงแขวนกรอบรูป เลือกแบบในภาพ ผมซื้อคู่ละ 10 บาท จากร้านอุปกรณ์การเรียน
3. โซ่ขนาดพอเหมาะ เลือกแบบที่สามารถง้างห่วงได้ จะได้ตัดเองได้ตามความต้องการ เมตรละ 35 บาท ซื้อมา 1 เมตร จากร้านฮาร์ดแวร์ใกล้บ้าน

ขั้นตอน :
1. แกะน๊อตยึดฝาข้างโคมไฟ ไขน๊อตกลับเข้าไปโดยร้อยห่วงแขวนกรอบรูปไว้ที่น๊อตด้วย ข้างละ 2 ห่วง โคมบางยี่ห้อร้อยห่วงแขวนกรอบรูปไว้ด้านนอกได้เลย ซึ่งเราจะไม่ต้องไปยุ่งกับตัวโคม เลิกใช้ก็แค่ไขน๊อต เอาห่วงแขวนกรอบรูปออก แต่บางยี่ห้อ หัวน๊อตจมเข้าไปในรูน๊อต อย่างโคมตามตัวอย่าง ผมต้องแทรกห่วงแขวนกรอบรูปเข้าไประหว่างฝาข้างโคม กับตัวโคม ซึ่งต้องใช้คัทเตอร์แต่งฝาข้างโคมเล็กน้อย (เล็กน้อยจริงๆ) เพื่อให้ใส่ห่วงแขวนกรอบรูปได้พอดี
2. ร้อยโซ่ตามความยาวที่ต้องการ ให้ได้ความยาวเท่ากันทั้งซ้ายและขวา เวลาแขวนโคมจะได้ไม่เอียงไปด้านใดด้านหนึ่ง
3. แขวนโซ่เข้ากับชั้น หรือห่วงแขวน ขึ้นอยู่กับลักษณะของชั้นวางตู้
4. เช็คระยะห่างระหว่างโคมไฟกับตู้ ระนาบของโคมที่แขวน เพื่อให้แน่ใจว่าวางโคมในตำแหน่งที่ดีแล้ว
5. เก็บอุปกรณ์ .. เสร็จแล้วครับ
6. นั่งชื่นชมกับไฟสวยๆ ตู้ใสๆ

มาดูรูปกัน

อุปกรณ์ โคมไฟ ห่วงแขวนกรอบรูป และ โซ่

แกะโคมละ

โคมเบอร์ 1 ไขน๊อตกลับหนีบห่วงแขวนกรอบรูปได้เลย (ข้อสุดท้ายของโซ่ผมยังไม่ได้ล็อค เผื่อปรับระยะของโคม)

โคมเบอร์ 2 (คนละยี่ห้อ) ต้องแทรกห่วงระหว่างฝา กับตัวโคม

เลยต้องแต่งฝาโคมเล็กน้อย

เสร็จแล้วก็เอาไปแขวน
เบอร์ 1

เบอร์ 2

ภาพทั้งชั้น

พี่ๆ มีอะไรแนะนำได้นะครับ มือใหม่หัด DIY
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/16, [23:39:01] โดย 9joker »
Dr.Slum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/03/16, [06:43:42] »

after ไฮโซมากครับ [เจ๋ง]
DooM ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/03/16, [08:58:21] »

แจ่มเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์