Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องพฤติกรรมปลาหน่อยค่ะ  (อ่าน 2412 ครั้ง)
fonxy ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/01/16, [23:45:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือเราตั้งตู้ปลาใหม่ ยังไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไรมาก เริ่มแรกปลูกไม้น้ำก่อน ทิ้งไว้ประมาณ 1 อาทิตย์ แล้วกลัวเป็นตะใคร่เลยเอาปลาเล็บมือนางมา 2 ตัว หอยเขา 2 ตัว  กลับบ้านไปช่วงปีใหม่ กลับมาเจอหอยตัวเล็กๆเต็มตู้เลยจ้า เยอะไปมันก็ไม่น่ารักนะ สืบหาข้อมูลกำจัดเลยตัดสินใจซื้อปลาหมูโยโย่มา 2ตัว โอ้โห !! ซนเป็นลิง มุดดินจนหญ้ากระจุย ว่ายเล่นขึ้นลงจนตาลาย ที่สำคัญมันตอดหอยเขาเรางะ จนหอยมันปีนขึ้นไปหลบข้างบนไม่กล้าลงน้ำ น่าสงสาร T.T อยากรู้ว่าถ้าอยู่ด้วยกันมันจะรอดมั้ย (หอยอะจะรอดมั้ย!) เค้าว่ากันว่าหมูโยโย่ดุ มันดุยังไงหรอค่ะ หรือว่าเราควรจะเลี้ยงสัตว์ชนิดอื่นที่มันกินหอยดี แล้วปลาอะไรที่จะสามารถอยู่ร่วมกับปลาหมูได้ค่ะ
ตู้เรา 20 นิ้ว กรองแขวน (ลิ้งรูปจ้า)
http://www.mx7.com/view2/yPTkGKL7mGnI7mnm
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/01/16, [00:33:08] »

ต้นไม้ที่ลงปลูกจะโดนปลาหมูรื้อกระจุยพังครับ ที่หอยเขามันปีนไม่ได้เกี่ยวกับโดนปลาหมูกวน เป็นเพราะมันไม่ค่อยชอบสภาพความเป็นกรดเล็กน้อยในตู้ไม้น้ำ ปีนตู้กันเป็นเรื่องปกติ

gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/01/16, [20:40:34] »

หมูโยโย่ถ้าเลี้ยงนานๆมันจะตัวใหญ่ผมเคยเลี้ยงตัวราวๆ3-4นิ้ว แล้วมันลื้อต้นไม้พังหมดเหมือนกัน
ถ้าจะกำจัดหอยตัวเล็กลองใช้หอยกินหอยดิคับ แปปเดียวเรียบบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์