Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปูเสฉวนบกเป็นไรไม่รู้ครับใครพอรู้บ้าง  (อ่าน 11016 ครั้ง)
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 04/01/16, [18:18:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีวันนี้ผมเปลี่ยนทรายลองพื้นตู้ปู เปลี่ยนจากทรายหยาบเป็นทรายละเอียด ตอนเปลี่ยนผมก็หยิบปูออกมาทีละตัวทั้งหมด16ตัว ใส่รวมกันในกระมังขนาดปานกลางแล้วเอาของเล่นมาไว้ให้มันปีนพลางๆไปก่อนด้วย พอลื้อทรายออกหมดหันมาดูมีปูตัวนึงอยู่ดีๆก็ออกมาจากเปลือกหอยแต่ยังไม่ตาย ผมก็เลยแยกมันออกมาไว้ตามรูปตั้งแต่ตอนช่วงบ่ายจนตอนนี้ดูอาการแย่ลง  ใครพอทราบบ้างครับว่าเกิดจากสาเหตุอ่ะไร ตอนลื้อตู้ก็มีปูตายด้วยตัวนึง มดขึ้นเต็มเลย ไม่รู้ว่าตัวนี้จะโดนมดลุมกัดด้วยรึป่าวหรือสภาพอากาศเย็นไปรึป่าวเพราะผมเลี้ยงในห้องนอนเปิดแอร์ตอนนอน ควรหาฟิวเจอร์บอร์ดมาปิดฝาตู้ดีไหมคับ
ขนาดตู้ยาว48นิ้วกว้าง12สูง12นะคับ
ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/01/16, [18:22:19] โดย gameCory »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/01/16, [19:06:37] »

ปกติพวกนี้จะออกมาจากเปลือกหอยเฉพาะตอนที่ตัวมันโตคับเปลือกหอยที่มันอาศัย ต้องมีเปลือกหอยขนาดใหญ่กว่าเตรียมไว้ในตู้ด้วยเผื่อให้มันเปลี่ยนใช้ได้ การที่ออกมาแช่แบบนี้โอกาสรอดน้อยละ

« ตอบ #2 เมื่อ: 04/01/16, [19:26:13] »

ปกติพวกนี้จะออกมาจากเปลือกหอยเฉพาะตอนที่ตัวมันโตคับเปลือกหอยที่มันอาศัย ต้องมีเปลือกหอยขนาดใหญ่กว่าเตรียมไว้ในตู้ด้วยเผื่อให้มันเปลี่ยนใช้ได้ การที่ออกมาแช่แบบนี้โอกาสรอดน้อยละ
นั่นน่ะสิครับ ตอนนี้ก็ดูอาการแย่ลงก็คิดว่าไม่น่ารอด แต่แค่อยากทราบสาเหตุจะได้ป้องกันและแก้ไขตัวอื่นๆได้ทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/01/16, [10:06:37] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
peakjasu ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/01/16, [20:33:04] »

นานๆมาตอบที่ เพราะ ปูที่เลี้ยงไว้ มีคนจับจองตลอดทั้งปี 
เนื่องจาก ทรายเป็นปัจจัยอีก1ปัจจัย ที่ทำให้ตายครับเท่าที่ผมดู ทรายออกจะชื่นเกินไปครับ ทำให้ เกิดเชื้อราภายในตัวปุครับ  อีกทั้ง ท่านไม่มีหลอดไฟ ส่องแสง ปุสเฉวน ต้องการแสงแดดหรือไฟในการสังเคราะห์อาหารนะครับ ถ้าไม่มีปูจะตายเพราะอาหารไม่ย่อยครับ เดี๋ยวอีกสักพักก็จะค่อยล้มตายที่ละตัวโดยไม่ทรายสาเหตู ส่วนอาหารท่านไม่มีแคลเซี่ยมเลย ครับ ม่านต้องอธิบายให้ระเอียดกว่านี้เช่นกินอะไรเป็นหลัก ครับ ส่วนเรื่องการเปลี่ยนกระดอง ถ้ามันไม่มีจิงๆปูมานก็จะกลับเข้าเปลือกเดิมเองครับ 
ปล. รายละเอียดต้องมากว่านี้นะครับ
peakjasu ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/01/16, [20:41:26] »

ตามที่ผมเคยกล่าวไว้ ว่ามานไม่ชอบน้ำชะทีเดียวให้หา ขุ๊ยมะพร้าว ใส่แทน โดยที่โรยหน้าไว้เฉยๆ ส่วนทรายต้องแห้ง นะครับ ไม่ใช่เปียกชุ่ม แบบนั้น ทรายอันเดิมนี้ดีอยู่แล้วครับ  รีบเปลี่ยนกลับและไปหาหลอดไฟ ที่เค้าเลี้ยงเต่าเล้ก ติดใส่แทน เพราะระบบเผาผลาญ เหมือนเต่าบกครับ  มีข้อสงสัยอะไรลองหา บทความผมดู หรือไลท์มาถามได้ อาจตอบได้บางข้อนะครับ บางข้อ ผมตอบยากเช่นดูเพศยังไง หรือ อายุกี่ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/01/16, [20:44:42] โดย peakjasu »
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/01/16, [18:50:09] »

ตามที่ผมเคยกล่าวไว้ ว่ามานไม่ชอบน้ำชะทีเดียวให้หา ขุ๊ยมะพร้าว ใส่แทน โดยที่โรยหน้าไว้เฉยๆ ส่วนทรายต้องแห้ง นะครับ ไม่ใช่เปียกชุ่ม แบบนั้น ทรายอันเดิมนี้ดีอยู่แล้วครับ  รีบเปลี่ยนกลับและไปหาหลอดไฟ ที่เค้าเลี้ยงเต่าเล้ก ติดใส่แทน เพราะระบบเผาผลาญ เหมือนเต่าบกครับ  มีข้อสงสัยอะไรลองหา บทความผมดู หรือไลท์มาถามได้ อาจตอบได้บางข้อนะครับ บางข้อ ผมตอบยากเช่นดูเพศยังไง หรือ อายุกี่ปี
ขอบคุณครับพี่เดียวจะทักไปถามหน่อยนะครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/01/16, [19:53:08] »

ผมให้อาหาร เป็นพวก แอปเปิ้ลกับแครอทอ่ะครับ แล้วนอกจากนี้ควรให้อะไรบ้างไหมครับเพื่อเสริมแคลเซียม ผมเลี้ยงในในห้องแอร์จะเปิดแอร์แต่ตอนนอนจนถึงเช้าเลยกังวลเรื่องอุณหภูมิ แล้วทรายที่ใช่อยู่ตอนนี้ไม่ดีหรอครับ เป็นทรายละเอียด กะว่าถ้าเปลี่ยนอีกทีก็กะว่าใช้กลับไปใช้ทรายทะเลไปเลยครับผมเลี้ยงในตู้ปลาขนาด 48*12*12 แล้วในตู้มีมดด้วยครับแต่ไม่มากจะเป็นอะไรรึป่าว แล้วไฟควรใช้แบบไหนครับพอมีตัวอย่างให้ผมดูได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์