Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกตะพาบตายครับ???  (อ่าน 2379 ครั้ง)
Jakkaphan ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/12/15, [08:41:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ลูกตะพาบที่เท่าเหรีญย10เป็นอะไรไม่รู้ครับตายแล้วตัวแข็งๆ ซื้อมา3ตัว เสียไปตัวนึง ผมศึกษาวิธีเลี้ยงอย่างดีเลย มีออกซิเจน ระบบกรองให้แล้ว ผมเห็นมันมีอาการตั้งแต่ซื้อมาแล้วแปลกกว่าตัวอื่น ซื้อประมาณอาทิตย์นึง มันจะชอบลอยตัวอยู่ผิวน้ำหรือกลางน้ำ แต่การกินก็ปกติดีกินเหมือนตัวอื่นๆเขา ผมให้กินเนื้อปลา เนื้อกุ้งสลับกันไปครับ ผมอยากรู้สาเหตุที่มันตายอะไรครับ??
แล้วอีกอย่างผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำไปเมื่อวาน แต่น้ำผมได้พักน้ำไว้ 3วัน น้ำผมเปลี่ยนประมาณ 30%ครับ อีกวันก็เสียเลย ไม่รู้เกี่ยวป่าวครับ ตัวที่ตายลักษณะได้ท้องสีส้มจะสดมากๆกว่าตัวอื่นๆด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/01/16, [10:10:58] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/12/15, [15:02:53] »

ตะพาบหายใจด้วยปอดครับ ไม่ใช่เหงือกแบบปลา ดูแล้วไม่มีระบบกรอง ของเสียบาน
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/01/16, [10:11:45] »

ระบบกรองนี่ กรองเป็นแบบไหนครับ พอมีรูปให้ดูไหมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์