Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะปรับพฤติกรรมข่มตัวอื่นของปอมยังไง  (อ่าน 2794 ครั้ง)
SS.Non Suppawit ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/12/15, [11:34:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีว่าตอนแรกผมซื้อปอมมา 2 ตัว แรกๆ ทุกอย่างก็ปกติดีหมด จากนั้นจู่มีตัวหนึ่ง ที่พยายามว่ายไล่เกือบทุกครั้งที่อีกตัวว่ายเข้ามาใกล้ แล้วตัวที่ก้าวร้าวนั้นก็โตเร็วกว่าตัวที่ถูกข่มอย่างเห็นได้ชัด จากนั้นผมก็ลองซื้อปอมมาอีกตัว เผื่อว่ามันจะช่วยลดพฤติกรรมนี้ได้บ้าง  แต่ไม่เลยครับ....... มันกลับมาเป็นลูกไล่อีกตัวของจ่าฝูง  ผมควรจะปรับพฤติกรรมมันยังไงครับ [on_007]
Aimed ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/12/15, [16:39:22] »

เอาที่ผมเคยทำนะ

ปล่อยเขาอยุ่ด้วยกันสักปีนึง เดี๋ยวกัอเลิกตีกันเอง
ถ้ามีอาการข่มกันก้อใหัอาหารเยอะหน่อย
อีกวิธีคือเปลี่ยนเลย์เอ้าตู้บ่อยๆ ทำให้ไม่มีตัวไหนเกิดอาการหวงถิ่น
หรือสุดท้ายแยกตู้ไปเลย
หรือหาปอมมาใหม่เติมเรื่อยๆ ก้อช่วยลดอาการก้าวร้าวได้
SS.Non Suppawit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/12/15, [23:09:53] »

ขอบคุณครับ โดยส่วนตัวคิดว่าจะแยกตัวที่ก้าวร้าวอกไปสงบสติอารมณ์ตัวเดียวสักพัก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์