Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ รบกวนขอความกระจ่างครับ  (อ่าน 3463 ครั้ง)
PeterW ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/11/15, [17:47:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สองอาทิตย์ก่อนอ่านในเว็บพบปลากัดยุคหลัง ๆ มีการพัฒนาพันธุ์ปลากัดขึ้นมาหลายหลาย รู้สึกสนใจอยากเลี้ยงโดยดูตามเว็บเกี่ยวกับปลากัด เห็นว่าเลี้ยงไม่ยาก ไม่ยุ่งยากด้วย อาทิตย์ที่แล้วจึงไปเดินที่จัตุจักร 2 มีนบุรี ได้ปลากับมาฮาร์ฟมูน หูช้างมา 2 ตัว เพราะชอบที่มีพวงหางยาว เวลามันพองขู่กันดูแล้วสวยงาม พร้อมโหลเหลี่ยม 2 ใบ ขนาด 4x4x6 เอากลับมาเลี้ยง หลังจากเอาปลาลงโหล จึงสังเกตุเห็น มีอยู่ตัวหนึ่งครีบว่าย (หูช้าง) มันมีรอยแหว่ง เหมือนโดนปลาตัวอื่นกัด อยากถามว่าครีบว่าครีบว่าย (หูช้าง) ที่แหว่งไปจะงอกมาเท่าเก่าหรือไม่ และนานเท่าไร
     ระหว่างอาทิตย์ ผมสังเกตุว่าปลาสองตัวอยู่ในโหลขนาด 4x4x6 นิ้ว แล้วเค้าจะว่าย ซ้าย-ขวา ขึ้น-ล่าง เหมือนยังตื่นที่ แล้วจุะชนขอบโหล จะเป็นอันตรายต่อปากเค้า จึงมีความคิดว่า จะไปซื้อตู้ปลาขนาด 15 นิ้ว แล้วเอาฟิวเจอร์บอร์ดแบ่งเป็น 2 ส่วนให้เจ้าปลา ฮาร์ฟมูน 2 ตัวนี้ เมื่อวาน จึงไปเดินที่จัตุจักร 2 มีนบุรี ไปซื้อตู้ปลา ได้มา 1 ใบ ไม่มีฝาตู้ (ปลากัดไม่ต้องปิดฝา) พอดีเดินผ่านร้านปลากัดจึงแวะดู เห็นปลาแฟนซี แล้วติดใจ ถามคนขายว่าเป็นปลากัดอะไร คนขายบอกปลาแฟนซีผสมหม้อ + อินโด ครีบสั้นพื้นขาว มีแดง ฟ้าอ่อนๆ และของหางและชายน้ำสีดำ คนขายบอกว่าปลายังเล็กเลื้ยงโตอีกหน่อยจะออกสีมากกว่านี้ และควรเลี้ยงในโหลกว้างซักหน่อยจะได้ให้ปลาออกกำลังได้ จึงรับมาเลี้ยงอีก 2 ตัว อีกตัวเป็น ดับเบิลเทล สีจะคล้าย ๆ กัน
      กลับถึงบ้านจัดการล้างตู้ เอาฟิวเจอร์บอร์ดสีเขียวกันซึ่งสนิทมีจุกยึดแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดด้วย ผมนั่งดูสักพัก ปลาหลายตื่นก็เริ่มแยกเขี้ยวข่นกัน ผ่านฟิวเจอร์บอร์ดครับ งงมาก ๆ ไม่รู้มันเห็นกันได้อย่างไร เกิดคำถามว่า ถ้าเป็นอย่างนี้ปลาจะมีปัญหาหรือไม่ และเท่านที่สักเกต มันจะแยกเขี้ยวใส่กันผ่านฟิวเจอร์บอร์ด ซักครู่ต่างตัวต่างไป ซักพักก็มาแยกเขี้ยวใส่กันอีก
     ลืมบอกไปว่าตู้ปลามีไฟมาให้ด้วย เป็นไฟ LED แซมหลอดสีฟ้าด้วย ทำให้ปลามีสีสวยขึ้น  เปิดไฟไว้ทั้งวันจะมีปัญหากับปลาหรือไม่
     เนื่องจากตู้ปลาไม่มีฝาปิด มีโอกาสที่ปลากัดจะกระโดดออกมาตายนอกตู้หรือไม่

ผมขอรบกวนผู้รู้ หรือผู้ชำนาญการเลี้ยงปลากัดช่วยตอบขอสงสัย ตามที่ผมได้ขีดเส้นใต้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ผมแนบปลากัดแฟนซี 2 ตัวมาให้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/11/15, [18:07:45] โดย PeterW »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/11/15, [00:27:42] »

1. ครีบปลาถ้าไม่แหว่งถึงเนื้อโคนก็งอกใหม่ได้ตามปกติครับ

2. มันอยากขู่ให้มันขู่ไปครับ

3. เปิดไฟได้ทั้งวัน

4. ปลากัดพวกนี้ไม่ค่อยกระโดด ถ้าพวกปลากัดป่าสิกระโดดแน่
PeterW ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/11/15, [06:48:50] »

ขอบคุณมากครับ คุณ Admin ผมจะได้สบายใจ แล้วเลี้ยง 4 หน่อนี้ต่อไปครับ เลี้ยงเพื่อความเพลิดเพลิน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์