Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Review : มือใหม่คับ ขอรีวิว Seachem Matrix / Purigen  (อ่าน 4033 ครั้ง)
takumarko ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/10/15, [13:25:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนอื่นออกตัวก่อนนะครับว่า ผมไม่ใช่มือโปรอะไร เลี้ยงปลามา 2 ปีแค่นั้น (ไม่นับตอนเด็กๆ ที่เลี้ยงแล้วตายเป็นเบือ) ส่วนไม้น้ำผมก็เลี้ยงตายไปเป็นไร่ แต่ก็ตั้งใจในการเลี้ยง และ ชอบที่จะดูแลตู้ ดังนั้นอะไรที่ว่าดี ก็พยายามหามาใส่

จากเวปนี้แหละที่ผมได้รู้จักผลิตภัณฑ์นึงที่ชื่อว่า Seachem เคยไปดูที่ร้านสีสัน ราคาแพงใช่ย่อย แถมไม่มีของและต้องรอนาน (purigen)  ผมเลยซื้อ Amazon แล้วให้เพื่อนที่ไปกลับเมกาบ่อยๆ หิ้วมาลองครับ

ที่ซื้อมาก็มี Purigen 250ml, the Bag สำหรับใส่ Purigen (เม็ดมันเล็กมากใส่ถุงตาข่ายมะได้ ก่อนหน้านี้เคยลองสั่งแบบ 100ml มาใส่ตู้นาโน แล้วถุงขาด ไปหาซื้อที่สีสันก็ไม่มี)), Matrix 250 Ml, แล้วก็ Florish 250 ml ทั้งหมดราวๆ 1300-1400 ครับ

ดูหน้าตาก่อนนะ Purigen แบบนี้ครับ เปียกๆ นิดๆ มีกลิ่นหน่อยๆ

ถุงจะเป็นแบบนี้ครับ มาพร้อมห่วงรัด เค้าโฆษณาว่ามันอยู่ได้หลายปี ถุงไม่แตกชัวร์ อ่ะ ลองดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/15, [13:57:59] โดย takumarko »
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/10/15, [13:38:40] »

เทใส่ถุงคับ ออกมาไม่เต็มถุงอ่ะ ถ้าจะเต็มคงต้องมีครึ่งลิตรอย่างต่ำมั้ง Purigen 250 ml นี่เค้าบอกว่ารับน้ำได้ 1,000 L เลย แต่ตู้ที่จะใส่มีน้ำแค่ 80-90 ลิตรเอง แค่นี้ก็น่าจะพอ Purigen พอมันดำ ก็เอาไปล้างมาใช้ใหม่ได้ครับ

ลองดูหน้าตา Matrix บ้าง เค้าโฆษณาว่า 250 ml นี่ มีพื้นที่ให้ แบคทีเรียอยู่ 700m2 รับน้ำได้ 100L ก็นะ เค้าว่ามาก็บอกไปคับ

มันจะมีฝุ่นขาวๆ มาด้วยเยอะเลย แต่ล้าง 2 น้ำก็หายหมดครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/10/15, [13:45:38] »

ตู้ที่จะใช้เป็น ตู้ 24 ครับ เลี้ยงปอม มีกรองนอกอยู่แล้วของ Atman CF800 ใส่เป็น เซรามิคริงของ Azoo เต็มทุกถาด ผมเสริมกรองแปะข้างตู้ไว้ด้วย Atman 881 ก็กะว่าจะเอาใส่ 881 เนี่ยแหละ เพราะว่าจะได้มองเห็นว่า Purigen มันดำหรือยัง จะได้ล้างง่ายๆ
เอา matrix ใส่กล่องก่อนออกปั๊มคับ

รัดปากถุง Purigen ด้วยสายรัดที่เค้าให้มา เป็นแบบ เลื่อนได้มีกิ๊บปลดล๊อค

ผมไม่ได้ใส่ matrix ลงไปหมดเพราะใน 881 ก็มี เซรามิคริงอยู่ พอใส่เรียงแล้วก็ จะเป็นฟองน้ำ>purigen> ceramic ring > matrix
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/10/15, [13:49:23] »

Matrix ที่เหลือเอาใส่กรองแขวนตู้นาโน กะ ยัดใส่ถุงคาบอนของ tetra ครับ
มันมีเม็ดผสมเล็กบ้างใหญ่บ้าง แต่ไม่มีแตกหักเลยนะ เศษเล็กๆ ไม่มี อาจจะมีบางเม็ดไม่จม แต่แปบนึงก็จม

Matrix นี่จิงๆ ข้างขวดแนะนำให้ใส่กรองนอกนะครับ แบบปิด แต่ผมขี้เกียจถอดกรองเพราะเพิ่งล้างไปไม่นาน

Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/10/15, [13:54:46] »

ในตู้ 24 ที่เป็นจุดประสงค์ของการใช้ครับ

แปะ 881 ไว้ที่ด้านข้าง

แปะปุ๊บถ่ายปั๊บได้แบบนี้ครับ

ผ่านไป 45 นาทีครับ

จบครับ ... พร้อมรับทุกคำแนะนำ เพราะผมก็ไม่มั่นใจว่าใช้ถูกหรือเปล่า ....  [on_007]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์