Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ขอมารีวิว Ozone เจ้าใหม่ คุณภาพบอกเลยว่าคุ้มสุดๆ  (อ่าน 5884 ครั้ง)
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 14/10/15, [15:57:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ห่างหายจากบอร์ดไปนาน ไม่ได้เเลิกเลี้ยงนะครับ พอดีมัวแต่ไปปลูกเห็ดถั่งเช่าเล่น ตู้ปลาเลยไม่ค่อยได้หาของเล่นไรมาเล่นเหมือนเมื่อก่อน  ้hahaha

วันนี้ผมขอมารีวิว Ozone ตัวใหม่ ซึ่งปกติ ผมจะใช้ Sander ทั้ง C100, C200 มาก่อน และด้วยค่าตัวที่เรียกว่า แพงเอาการ ก็เลยนั่งเสาะหาตัวใหม่ๆ บังเอิญไปเจอของใหม่ยี่ห้อหนึ่ง (ไม่ได้พึ่งเปิดตัวนะครับ พอดีผมพึ่งจะรู้จักเอง) เรียกว่า คุณภาพ กับราคา ใช้ได้เลยครับ  [on_066]

ตัวที่ผมใช้นั้นคือรุ่น 010 หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

ดูจาก Spec และราคาแล้ว น่าตกใจนะครับ ว่า ทำไมอุปกรณ์วงการตู้ปลามันถึงได้แพงขนาดนี้ ผมใช้ตัวนี้อยู่ กับตู้ที่มีขนาดน้ำแค่ 350ลิตร มาดูกราฟค่า ORP เวลาเปิด Ozone กันครับ

รุ่น 010 ตัวเดียว ผลิตได้เยอะกว่า Sander C300 + C100 ถ้าอิงจาก sander  ก็น่าจะทำน้ำได้ถึง  4000 ลิตร ทั้งนี้ ถ้าซื้อมาแล้ว ต้องแงะมา โมหน่อยนะครับ คือ เอาตัว Timer เค้าออก ถ้าใครจะใช้กับ ORP Controller ไม่งั้น ต้องมานั่งหมุนตลอดเวลา เบื่อแย่เลย หรือเอาไปต่อกับ Timer แบบเปิด 15 นาที หยุด 1 ชั่วโมงอะไรก็ว่าไป ไม่ยากครับ ไขควงขันออก ตัดสายที่เข้า Timer ที่มากับเครื่องแล้วเอาสายมาผูกกัน เท่านี้ก็จะเปิดตลอดได้ครับ  [on_018]

ทั้งนี้โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยซื้อของไฮหลีนะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นยังไง แต่เห็นหลายท่านที่ทั้งหลังไมค์ หรือโทรหาผมเห็นบอกมาหลายคนแล้วว่า ไฮหลีไม่ค่อยโอเค  [on_065]

ขออนุญาติแนะนำ และโฆษณาให้เค้าหน่อย (ไม่เกี่ยวอะไรกับผมนะครับ ไม่ใช่ทั้งเจ้าของ และไม่ใช่ทั้งเพื่อน ผมเป็นลูกค้าเค้าครับ ซื้อมาหลายเครื่องเท่านั้นเอง เอาไปใช้หลากหลายแบบมาก)
https://www.facebook.com/ozoner.ozone
 [on_055]

ปล. การใช้ ozone กับตู้ปลา ควรมี ORP Controller นะครับ ยิ่งถ้า อัตราการผลิต O3 mg/h เยอะๆด้วยแล้ว เราไม่รู้ว่า มันไวขนาดไหน ย้ำนะครับ Ozone ถ้าจะใช้ได้ผล ORP ต้องขยับขึ้น ประเภท เปิดทั้งวันไม่เป็นไร แบบนั้น Ozone ไม่โอเคครับ ใช้ไปเปลืองไฟเปล่าๆไม่ได้ประโยชน์  [on_026]

Engineer_to_respond ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/10/15, [23:20:52] »

ดูน่าสนใจเลยครับ
ขอสอบถามเจ้าของกระทู้หน่อยว่า ใช้มาได้นานยังคับ
เคยเสียบ้างมั้ย แล้วปัจจุบันใช้กับตู้ขนาดเท่าไร เปิดวันละกี่ชม.ครับ
CiPhEr ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/10/15, [05:21:59] »

เครื่องทำโอโซนนี้ ใช้ได้กับตู้ทุกประเภทเลยใช้รึเปล่าครับ ส่วนเวลาเปิดปิดก็กะให้เหมาะสมกับขนาดตู้ใช้รึเปล่าครับ
chenaqua ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/11/15, [14:11:58] »

ตู้ 350 ลิตร เปิดตลอด 24 ชั่วโมงไหมครับ สนใจ ใช้มาหลายตัว ไม่เวิร์คเลย รบกวนสอบถามด้วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์