Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เต่าน้ำไม่กินเนื้อปลาครับ  (อ่าน 2865 ครั้ง)
mono_first ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 31/08/15, [08:20:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีสแนปปิ้งกับเต่าบินครับ ปกติให้อาหารเช้าเย็น

ปกติจะให้แต่อาหารเม็ดแล้วก็ใส่ปลาเหยื่อลงไปด้วย ปลาเหยื่อมันก็กินเรื่อยๆ

แล้วผมอยากให้มันกินอย่างอื่นนอกจากอาหารเม็ด ก็ไปหาซื้อกุ้งฝอย หาไม่ได้

ก็เลยซื้อเนื้อปลาดุก เอามาหั่นชิ้นเล็กๆ วันแรกก็กินเอาๆ พอมื้อเย็นก็ทำแบบนี้ ก็กินนิดเดียว คิดว่าปลามันย่อยยากกว่าอาหารเม็ดมั้ง

พอวันที่สองนี้ เต่าบินไม่กินเลยครับ ประมาณว่าดมๆกัด แล้วปล่อย

ส่วนสแนปปิ้งนี้ กินชิ้นสองชิ้น แล้วไม่สนเลย

แต่พอให้อาหารเม็ด ก็กินปกติทั้งสองตัว ลองเอาเนื้อปลามาติดอาหารเม็ดก็ไม่กิน

จะคิดว่าไม่หิวก็ไม่น่าใช่ เพราะเต่าบินผมสังเกตว่าถ้าหิวจะกัดไม้น้ำ วันที่สองนี้ตื่นมาไม้น้ำกัดเละเทะหมด

แล้วก็ปลาตายก็กินนะ เคยเอาปลาเหยื่อที่ตายไปให้ ไล่งับอย่างเดียวเลย

มีวิธีมั้ยครับหรือมีเนื้ออะไรแนะนำมั้ยครับ กลัวว่ากินแต่อาหารเม็ดนานๆจะเป็นอะไรรึป่าว อยากให้โตเร็วๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/08/15, [08:58:20] โดย mono_first »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/08/15, [11:05:02] »

น่าจะเพราะว่าให้อาหารถี่ไปมั้งครับ ในธรรมชาติมันไม่ได้มีอาหารให้กินบ่อยๆ วันละมื้อน่าจะเหมาะกว่า

พอเจอแบบถี่ๆก็อาจจะมีเบื่อ ต้องปล่อยให้มันหิวบ้างทีนี้เจออะไรก็กิน
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/09/15, [15:49:40] »

ลองทำตามที่บอกแล้วครับ คราวนี้ทั้งหมูบินทั้งสแนปปิ้งไม่กินเลย แต่พอเจออาหารเม็ดนี้วิ่งเข้าใส่อย่างเดียวเลย

เนื้อปลาผมใส่ช่องแช่แข็งไว้อ่ะครับ ตอนนี้คิดว่ามันไม่มีกลิ่นมันเลยไม่กิน

เอาเนื้อมาดม มันไม่มีกลิ่นอะไรเลย ไม่เหมือนตอนพึงซื้อกลิ่นค่อนข้างคาว แล้วก็ตอนนั้นสแนปปิ้งไล่วิ่งตาม

รึเป็นเพราะผมเก็บในช่องแช่แข็งก็ไม่รู้ กำลังคิดว่าจะลองทำให้เนื้อมันอุ่นๆ แล้วเอาให้ดูก่อน

ถ้ายังไม่กินนี้คงให้แบบสดๆเลย แต่มันตัวนิเดียวอ่ะดิ จะไปซื้อเนื้อปลาแบบครึ่งขีดก็รู้สึกแปลกๆ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/09/15, [01:15:54] »

ยอมล่ะครับ อดอาหารสองวัน เนื้อปลาดุกไม่กินเลย

แต่พอเจออาหารเม็ดกับปลาเหยื่อนี้กินอย่างโหด ตอนนี้คิดว่ากลิ่นเพราะผมลองบดอาหารเม็ดผสมเนื้อปลาสับ ดันกินแต่กินน้อย

เดียวลองเนื้อปลาแบบอื่นดู
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์