Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [มือใหม่] ตู้48 เลี้ยงปลาทอง ขอคำแนะนำเบื้องต้นหน่อยครับ  (อ่าน 3079 ครั้ง)
แฮปปี้ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/08/15, [21:33:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 48*20*24 (ย*ก*ส) กรองมุม สามารถเปลี่ยนน้ำได้เต็มที่อาทิตย์ละ2ครั้ง
วันนี้ไปคุยกับคนขายร้านปลาทองที่สวนมาครับ
(ร้านที่ตั้งอยู่เดี่ยวๆตรงทางเข้าลานจอดรถตลาดปลาครับ) ให้คำแนะนำมาเยอะ

คือลังเลอยุ่ว่าจะเลี้ยง สิงห์ญี่ปุ่นหรือฮอยักษ์ดี
คนขายบอกถ้าสิงห์9ตัวไหว (ตามฮวงจุ้ยพอดีด้วย)
แต่ถ้าฮอยักษ์เค้าบอกเต็มที่ได้4-5ตัว (เค้าบอกเลข4ไม่ดี)

อยากถามว่าตู้ผมเลี้ยงได้อย่างละประมาณกี่ตัว
ปล. อยากเลี้ยงตั้งแต่ไซส์เล็กหรือกลางแล้วให้มันโต

ขอคำแนะนำเรื่องอาหารด้วยครับ ไม่ค่อยรู้จักยี่ห้อไหนดีและราคาประมาณเท่าไหร่

ปั๊มน้ำด้วยครับควรขนาดเท่าไหร่ดีแล้วควรมีหัวทรายเพิ่มอ๊อกอีกใช่ไหมครับ
ปล. อยากทำแบบที่ต่อท่อไปปล่อยน้ำอีกฝั่งของตู้
SkyShadow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/09/15, [11:18:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาน้อย น้ำเยอะ ตู้ใหญ่ อาหารดี น้ำดี อุณภูมิดี = โตเร็ว

ปั๊มน้ำ 1500L/Hr ก็พอ

สิงห์เลี้ยงน้ำลึกมากไม่ดีครับ ฮอน้ำลึกอยู่ได้ดี กระโดงไม่พับ

อาหารมีทั้งสด เช่นพวกหนอนแดง เป็นต้น อาหารเม็ดยี่ห้อที่ดีหนอ่ยก็ Hikari Saki

ปั๊มอ๊อกควรเพิ่มได้ ควรมีอย่างน้อย 2 ตัว ถ้าอีกตัวเสีย อีกตัวยังคงทำงานได้อยู่

ส่วนเรื่องท่อต้องต่อเองครับ ตามนั้น
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์