Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการเต่าบินหน่อยครับ  (อ่าน 3521 ครั้ง)
mono_first ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/08/15, [16:14:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือตัวเต่าบินมีอาการคล้ายๆกระดองลอกออก แล้วก็มีจุดขาวๆอ่ะครับ แล้วมีมีรูเล็กๆ

ตอนนี้รักษาโดย เอามาทายาม่วงแล้วก็ตากแดดครับ

ปกติผมจะเปลี่ยนน้ำทุกวันอยู่แล้ว วันล่ะ 5 - 10 %

ตอนแรกมันยังไม่มีจุดขาวๆมีแค่กระดองลอก พึงมาเห็นจุดขาวๆนี้แหละครับ

แต่ก็ยังกินอาหารปกติ ว่ายน้ำปกติไม่ซึม

เต่าขนาด 2.5 นิ้ว

จุดขาวๆ

เป็นรู

ตู้ 24 นิ้ว กรองบน(มีไบโอบอล กับใยกรอง) แล้วก็แดดแส่งถึง อยู่กับปลาเหยื่อ

ส่วนอาหารให้กินอันนี้ครับ ปลาเหยื่อไม่เห็นจะกิน ให้วันล่ะ  มื้อ 5 - 7 เม็ดจนกว่าจะไม่กิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/15, [16:25:52] โดย mono_first »
mono_first ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/08/15, [12:16:21] »

ไปหาหมอมาแล้วครับ บอกว่าติดเชื้อแบคทีเรีย

แล้วก็ให้ยาทากับยากินมา

แต่ยาทานี้ หมอบอกว่าทำให้ตัวมันแห้งแล้วทาทิ้งไว้ 2 - 3 ชม เต่ามันหายใจด้วยปอด ไม่เป็นไรหรอก

เชื้อนี้ผมว่าน่าจะติดตังแต่ที่ซื้อมา เพราะตอนแรกเห็นกระดองมันลอกๆ แต่ไม่ได้คิดอะไร เพราะสแนปปิ้งยังลอกเลย ลอกเยอะด้วย

รอดูว่าจะหายมั้ย   [on_005]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/08/15, [13:05:22] »

โรคประจำของเต่าหมูบิน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์