Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคนที่เลี้ยงซัคเกอร์กับปลาแพะทีครับ  (อ่าน 3154 ครั้ง)
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 04/08/15, [18:40:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีปลาแพะโดนกัดทั้งหางและกระโดงเกือบทุกตัวเลยครับ บางตัวโดนกัดหางเกือบถึงโคนหาง
เลยอยากถามว่า ปลาซัคเกอร์ ตัวไหนที่มันดุๆมั่งครับ ในตู้มี L001 L333  แล้วก็มีอีกตัวนึงตัวดำๆเทาๆหน่อยมีลายจุดขาวๆตามตัวจำชื่อไม่ได้คล้ายๆL128 ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม ผีเสื้อเวียดนามอีก2ตัว แล้วก็ตามรูปเลยครับจำชื่อไม่ได้
ทุกตัวขนาดประมาณนิ้วก้อย แต่ผีเสื้อเวียดนามจะเล็กกว่าหน่อย ตอนนี้เพิ่มเอาL001 ออกไป2ตัวเเล้วเพระาตัวเริ่มใหญ่ด้วย เหลือในตู้1ตัว  ในรูปอย่างละ2ตัวและผีเสื้อเวียดนาม2ตัว ผมคิดว่าน่าจะเป็นผีเสื้อเวียดนามเพราะเคยเห็นมันไล่ๆอยู่แล้วเคยอ่านในกระทู้ด้วยว่ามันค่อนข้างดุ และL001ก็ไล่แต่ไล่ไม่จัดจ้านเท่าเวียดนาม แต่ปลาซัคเกอร์บางตัวผมซื้อมาเลี้ยงเป็นปีแทบไม่เจอมันเลยมันหลบอยู่ในพุ่มไม้ตามขอนตลอด เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่ เลยเอามาถามพี่ๆในนี้อีกที หรือควรเอาออกเลี้ยงแยกให้หมดดีครับ เพราะเห็นสภาพแพะแต่ละตัวนี้เยินมากๆ
ตู้ตอนนี้ครับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/08/15, [19:41:30] »

ผีเสื้อครับ ผมเลี้ยงรวมมาปีกว่าซัคเกอร์ไม่เคยตบแพะครับ เว้นแต่ว่าแพะตายถึงจะไปกิน 55555
sachi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/08/15, [23:42:48] »

ลองเอา l001 ออกครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์