Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 110 วันแล้วจร้าา ค่อยเป็นค่อยไป +DIY needleWheel+สมช. *อัพเดด DIY. Chillerครับ  (อ่าน 8486 ครั้ง)
น่านไม่ได้เนิบ ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 02/08/15, [18:51:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เน้นปลาล้วนไปก่อน กำลังจะเปลี่ยนเกลือ ก้นตู้รอหน้าหนาว [on_055]

อัพเดด 14 กันยายน 2558  
อายุตู้ประมาณ 45วัน
ขนาดตู้ 48*19*19  กรองล่าง ตู้เย็น36*18*18 ปล.ใช้งานดีมากเก็บความเย็นดี+ประหยัด
ไฟ DIY 112w
ชิลเลอร์ DIY ตู้แช่
อุณหภูมิ 27.5-29องศา
ระบบอื่นๆ โอโซน เรฟูเจี้ยม
สกิมเมอ ไวโปร2014 และDIYสกิมเมอร์ กำลังทดสอบและวัดระดับการทำงาน
   14กันยายน 2558

ขอบคุณทุกท่านที่รับชม ยินดีรับทุกคำติชม แล้วจะนำไปพัฒนาครับ

สวัสดีครับทุกคนผมชื่อป่านนะครับ ฝากตัวด้วย ก่อนที่ผมจะร่ายยาว ก่อนอื่นขอท้าวความถึงกระทูเก่าเมื่อ3ปีที่แล้วที่ผมเข้ามาถามเรื่องตำแหน่งการวางตู้ปลาทะเลhttp://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=199632.msg2433591#msg2433591
 ตอนนั้นผมตั้งอกตั้งใจจะทำอย่างเต็มที่ แต่แล้วก็มีอันต้องล้มเลิกไปด้วยการที่ต้องการขยายกิจการแตกยอดธุกิจของตัวเอง ทำให้ไม่มีเวลา [on_051] [on_005] ยอมรับตรงๆว่าเสียใจมากเนื่องด้วยความรักในการเลี้ยงปลาต่างๆไม่ว่าจะเป็นน้ำจืด ต้นไม้น้ำ ต้นไม่ การจัดแต่งสวน แต่ก็อย่างว่าครับ การงานมาก่อนเพื่อให้ชีวิตตนเองมั่นคง
  ตั่งแต่นั้นมาผมก็บอกให้ตัวเองลืมๆแกล้งลืมไปซะว่าอยากทำอะไรอยากเลี้ยงอะไร [on_013]  จนสุดท้ายลืมจิงๆ
จน ณ บัดนี้ เวลาก็ได้ผ่านล่วงเลยมาจนถึง3ปีแล้ว จนต้นปีนี้ ปี2558 ผมก็ได้ทำธุรกิจเพิ่มคือเปิดร้านขายของแช่แข็ง อาหารทะเล
 ตอนนี้ผ่านมา8เดือนแล้วทุกอย่างก็ดีครับ ลงตัว [รักจัง]

และแล้วเมื่อวันที่26 กค.58 ที่ผ่านมา ผมก็นั่งเล่นคอม เปิดดูภาพเก่าๆ จนมาเจอรูปนี้ครับ
 สตั้นไป7.25วิ  เห้ยนี่มันสกิมทำเองของเรานี้หว่า วินาทีนั้นเหมือนข้อมูลเก่าๆถูกรีโหลดใส่หัวสมองทึ่มๆใบนี้ทันที  คิดในใจ ข้ากลับมาแล้วววววววววววว [on_026] [on_026] นาทีนั้นไม่รอช้า รีบขี่รถไปดูที่บ้านอีกหลังว่าผมเอาสกิมเก็บไว้ที่ไหน ค้นๆๆๆๆๆ หาๆๆๆๆ  อ้าาา เจอแล้ว ยังดูดีปรกติ เชื่อไหมคับ ผมเหมือนคุยกับมันด้วย เหมือนจิตสำนึกสั่งเอง
  ผม: สกิมเมอ นายเป็นไงบ้าง?
 สกิม: ก็ดี นึกว่าลืมกันไปละ
  ผม: เราขอโทษ เราลืม  [on_024] [on_024]
 สกิม: นายป่าน นายลืมไปรึป่าวที่สร้างเรามาเผื่ออะไร นายสร้างเราเพื่อมาปั่นฟองงงงงงงงง dea02 dea02
   ผมไม่ได้บ้านะครับ ความฝันของมันคือได้ปั่นฟองจริงๆ  โถ่ พ่อขอโทษ [on_007] [on_007]
  ต่อจากนั้น กดโทรศัพ ไปหาร้านที่เค้าขายปลาเพื่อขอซื้อตู้ปลา จะเอาๆๆๆๆ สุดท้ายได้ตู้ 48*19*19 มา ขับรถไปเอาเดี๋ยวนั้นเลย ที่ตั้งผมมีแล้วเพราะผมมีโต๊ะเก่าจากร้านกาแฟเป็นงานไม้โอเคเลย   [เจ๋ง]  สุดท้ายก็เอาของมาลงที่ร้านเปิดน้ำใส่ตู้เช็กตู้ แล้วก็รันน้ำจืดไว้เลย   กลับมานั่งคอมเปิดเว็บสั่งเกลือ+ไฮโดรมิเตอร์+ไบโอติม+ไบโอได ตอนนั้นคือรีบ+ตื่นเต้น
  ตามรูปครับตู้เป็นกรองมุมรันน้ำจืดไว้ก่อน รอเกลือมา อุปกรณ์บางอย่างก็มีของเก่าๆที่เก็บไว้ครับเช่น ที่ขัดตู้ ปั้มไรงี้

27 กค. 58
  วันนี้พอดีว่ามีธุระต้องไปเชียงใหม่  แต่ก็ดีเพราะกะไปหาซื้ออุปกรม่ต่อไฟ LED เอง  อ่อ ลืมบอก ผมเป็นคนจังหวัดน่านครับ บางทีจะหาซื้อไรก็ยากถึงยากมากกกกกกก    ก่อนออกจากน่านก็รันน้ำทิ้งไว้ครับ   วันนี้ยังไม่ไปไหนครับ ขับรถไกลเพลีย [on_051]

28 กค. 58 วันนี้อยู่เชียงใหม่ พร้อมออกล่า   วันนี้หลังจากเสดธุระก็ออกตามหาไฟLED  สุดท้ายเจอร้านนึงเค้าเป็นร้านทำตู้ไฟ ผมก็ไปขอซื้อเค้ามา ก็จะเอามาผสมแสงเอง  เจ้าของร้านก็บอกว่าไฟที่ซื้อไป แสง 12000kเลยนะ ผมก็ไม่รู้หรอก ผมรู้แค่ว่าตอนที่ลอง แสงแสบตามากกกกกกกก  และแล้ววันนี้ก็ขับรถกลับบ้าน
   ประมาณ21.00 ก็ถึงบ้าน  แม่บอกมีของมาส่ง idea1 เปิดเช็กของ โอเค ดี    หึหึหึ คืนนี้ไม่ได้นอนแน่ๆ รู้ตัว evi01
เอาของที่ได้ใส่รถ ขับไปที่ร้าน [ยิ้มคอลเกต] เปิดไฟ ดูตู้ ทุกอย่างปรกติ น้ำใช้ได้ละ จัดการตวงเกลือ ผมใช้วิธีผสมในตู้นะครับ สะดวกดี  อืมรอสัก1ชมค่อยวัดน้ำละกัน ผ่านไป1ชม หันกลับไปดูน้ำใสกิ๊กกกก เลยเอาที่วัดมาวัด อืมได้28 แต่ยังไม่เติมตอนนี้ เพราะผมมานั่งมองตู้ ผมว่ากรองข้างมันเล็กไปถ้าจะทำทำกรองล่างไปเลยดีกว่าทีเดียวจบ วันนี้เลยรันน้ำเกลือทิ้งไว้ กลับบ้านนอน จบ.

29 กค. 58   วันนี้ตื่นเช้ามารู้สึกอยากทำระบบไฟ  ประมาณ9.00 ขับรถไปร้านของเก่า หาซื้อแผ่นรีเฟรกแสง โอ้วเจอพอดี 20บาท คว้าให้ไว กลับมาร้านนั่งต่อไฟ งูๆปลาๆ ผสมตามใจ ก็ออกมาแบบนี้ครับ

วันนี้ยังไม่จบครับ พอทำไฟเสดก็เริ่มตามหากรองล่าง คิดๆๆใช้ไรทำกรองล่างดีนะ คือแบบ ผมงกนะ ไม่อยากสั่งตัดตู้ มันเปลือง
   หันซ้ายขวา เจอตู้เย็นเก่าที่ร้านผมเอาไว้ทำเป็นที่ไว้พักหรือแช่อาหารทะเล ลองตรวจสอบดู หึหึ ใช้ได้โว้ย ผมชอบตรงที่มันมีที่เสียบแผ่นกั้นกรองง่ายดี ช่วงเวลาบ่ายๆก็ขายของไปทำกรองไป

ลองตัดแผ่นอะคลีลิคกั้นดู แจ่มแมวเลย

วันนี้หมดแรงแล้วคับ จบ

30 กค. 58 วันนี้ตื่นเช้ามาก็มาเปิดเว็บ สูบข้อมูลการทำ overflow  [on_066] แล้วก็ไปซื้อท่อต่างๆ ผมใช้ท่อ1นิ้วนะครับ ก็ต่อจนได้รูปร่างแบบนี้ ลองทดสอบใช้งานได้ดีครับ

วันนี้เวลามีน้อยครับ เพราะพรุ่งนี้ต้องไปส่งคุณแฟนไปเชียงใหม่ [on_009]    หึหึ แต่ก็เข้าทางเลยครับจะไปหาหินเป็น xxx2 xxx2 xxx2 xxx2   อ่อลืมบอกไปวันนี้ผมเอากุ้งใส่ลงไป1ตัว lau01

31 กค. 58  วันนี้ ไปเชียงใหม่ครับ แต่ไปแล้วกลับเลย ก็ไปหาหินเป็น ก็ไม่รู้ว่าหินเป็นหรือตายหรอกเพราะคนขายบอกว่า หินเป็นหินตาย ร้านนี้ราคาเท่ากัน โอเคร จับมาดมๆ เอาที่ผมดมแล้วชอบละกัน จบ
  สุดท้ายขับรถกลับมาน่าน ถึงประมาณตี1 รีบเอาหินใส่ตู้เบาๆ ไม่เครียด

วันนี้พอละคับ นอนเถอะ กลัวช๊อกตายก่อนทำฝันให้สำเร็จ wuuuu  จบ.

1 สิงหาคม  58  เข้าเดือนแห่งวันแม่ รักแม่นะครับ  วันนี้ทำอะไรให้แม่ดีนะ  กรองล่างไง [สาวน้อยร้องไห้] [สาวน้อยร้องไห้]   รีบตื่นมาที่ร้านตามเคย  พอมาถึงก็จะลองเอาตู้กรองแบบตู้เย็นของผมยัดลงใต้ตู้ พอลองยัดจริง เอาเข้าไปไม่ได้ครับ ทำไงๆดีๆ  [on_007]   เดินไปเดินมาจนพบทางออกครับ 5555+

แบบนี้ผมว่าดีนะครับ ซ่อนระบบต่างๆไว้ข้างหลัง ลดเสียงรบกวน บลาๆๆๆๆ ทำไรก็ง่ายขึ้นเยอะ
    โอเคที่ได้ตั้งกรองละ  ต่อไปก็ทำการวัดระยะ คำนวนท่อ แล้วไปซื้อท่อต่างๆ ท่อน้ำลงผมใช้ 1นิ้ว  ท่อน้ำขึ้นผมใช้4หุน
  ระหว่างที่จะต่อท่อต่างๆ ผมก็ได้ทำการตีเกลือในระบบกรองไปเลยจะได้ไม่เสียเวลา [on_066]
 [on_026]และแล้วก็ต่อท่อทุกอย่างเสร็จออกมาเป็นแบบนี้ครับ

[on_018]ข้อความจำและควรระวัง
     จงจำไว้ว่าทุกครั้งที่คุณต่อระบบน้ำแบบกรองล่างระบบOverflow ให้จำลองว่าไฟดับ และดูด้วยว่าระดับน้ำจะย้อนกลับเข้ากรองมากน้อยแค่ไหน  และกลับมาเปิดระบบว่า Overflow กลับมาทำงานไหม
  อันนี้ผมทดลองปิด และเปิด ทำงานดีไม่มีปัญหาไดๆ

idea1    วันนี้หมดแรงแล้วครับ ไปนอนกันเถอะ  จบ

2 สิงหาคม 58    คือวันนี้ครับ วันที่ผมมานั่งเขียนนี่แหละครับ ตอนนี้ก็รันน้ำไปเรื่อยๆ วันนี้ก็ใส่ไบโอไดเจส+ไบโอติมไป
 ตอนนี้ยังไม่ได้เอาน้องสกิมของผมมาติดครับ รันไปเรื่อยๆไม่รีบร้อนอะไร ผมใจเย็นพอ เย็นมา3ปี555+++
   สำหรับที่ผมมาเขียนในวันนี้คือ สำหรับมือใหม่ ผมก็มือใหม่ อยากให้ทุกคนอย่าทิ้งความพยายาม อย่าทิ้งฝัน ถ้าคุณมีความรัก ทุกอย่างจะผลักดันให้มันออกมาเป็นความจริงเองครับ [เย้ะ]
 ปล.ต่อไปก็จะมาอัพความเคลื่อนไหวเรื่อยๆนะครับ  ใครมีอะไรแนะนำได้เต็มที่ครับ น้อมรับด้วยใจรักครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/15, [12:53:30] โดย น่านไม่ได้เนิบ »
joeboykub ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/08/15, [20:41:30] »

ตู้เย็นตะแคงอย่างนั้นจะ work เหรอครับ ผมว่าคอมมันห้ามตะแคงไหม

กลับไม่อ่านอีกรอบไม่ได้เสียบไฟ โอเคครับผม

ธีร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/15, [20:43:31] โดย joeboykub »
Engineer_to_respond ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/08/15, [20:43:31] »

นับถือในความคิดสร้างสรรของอุปกรณ์ชิ้นต่างๆเลยครับ ชิ้นไหน work ไม่ work มารีวิวให้ฟังหน่อยนะครับ
magictime ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/08/15, [02:00:06] »

โครตอินดี้ เจ๋งจริงครับ นับถือ

ปล.เดือนแห่งวันแม่  ทำเพื่อแม่  แม่ถาม ถ้าลูกทำเพื่อแม่จริง เลิกเลี้ยงได้ไหมลูก เปลืองค่าไฟแม่
ฮ่าๆๆๆ   [on_026] [on_026] [on_026]
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/08/15, [19:08:48] »

6 สิงหาคม 2558   อัพเดด DIY chiller ครับ เพิ่งเสดสดๆร้อนๆเลย

ตู้แช่ไอศกรีม ไหนๆก็เปิดทิ้งไว้ทุกวันอย่าให้มันเสียเปล่าครับ 555+

เพิ่งทำเสร็จนะครับ เดี๋ยวจะมารายงานผลครับ ลุ้นๆ55 [on_065]
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/08/15, [19:13:53] »

นับถือในความคิดสร้างสรรของอุปกรณ์ชิ้นต่างๆเลยครับ ชิ้นไหน work ไม่ work มารีวิวให้ฟังหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับผม  ยังไงจะมารีวิวให้ฟังครับ แต่ขอเวลาทดสอบก่อนนะครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/08/15, [19:15:32] »

โครตอินดี้ เจ๋งจริงครับ นับถือ

ปล.เดือนแห่งวันแม่  ทำเพื่อแม่  แม่ถาม ถ้าลูกทำเพื่อแม่จริง เลิกเลี้ยงได้ไหมลูก เปลืองค่าไฟแม่
ฮ่าๆๆๆ   [on_026] [on_026] [on_026]
555 ขอบคุณครับ
ปล.เดือนแห่งวันแม่ รักแม่ เชิดชูแม่ด้วยการให้แม่สมทบทุนการซื้อปลาครับ555
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/08/15, [23:50:04] »

แนะนำให้ติดเทมคอนโทรลต่อกับปั๊มที่ไปตู้แช่ กับใช้ฟองน้ำหุ้มท่อแอร์ หุ้มท่อกับสายยาง
จะได้ไม่เสียความเย็น
Nabisco ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/08/15, [10:30:06] »

ชอบตู้ไอติมมากครับ อย่าให้มันเสียปล่าว
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/09/15, [18:29:09] »

ขอให้คะแนนเฟี้ยวเงาะครับ [on_066]
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/09/15, [17:52:52] »

อัพเดด 14กย 58
ด้านบนสุดครับ
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/09/15, [16:15:57] »

มีรูปสกิมเม่อระหว่างใช้งานไหมอ่ะครับ อยากเห็นมากๆ
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/09/15, [21:55:19] »

มีรูปสกิมเม่อระหว่างใช้งานไหมอ่ะครับ อยากเห็นมากๆ

ได้เลยครับ เดี๋ยวว่างๆจะรีวิวให้ดูเลยครับ ทั้งวัสดุต่างๆที่ใช้ทำ ช่วงนี้งานเยอะเลยครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/11/15, [13:00:57] »

อัพเดด 110วันครับ มือใหม่ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์