Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จำนวนนับฟองและ ปริมาณ Co2  (อ่าน 2853 ครั้ง)
pat4994 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/07/15, [17:28:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1. ผมใส่นับฟองสองตัว ตัวแรก Up ที่คล้ายๆ ของ intense แต่เป็นพลาสติค กับ อีกตัว Diffuser Daz ที่มีนับฟองในตัว ของ Up ะนับฟองไม่ทันเลย ของ Daz ที่ diff จะช้ากว่านับได้ แบบนี้ผมควรนับฟองที่ตัวไหนดีครับ

2. ถ้าเปิด Co2  จน Drop checker โชว์สี เขียวอ่อนๆ คือ PH ประมาณ 5.5 นับฟอง Daz 3-4 ฟอง/วิ ปลาออตโต้จะไปดูดกระจกแถวๆ ขอบน้ำๆ บนๆ อยู่กันนิ่งๆ แต่ถ้าปรับ Co2 ให้อ่อน Drop Checker แสดงสี ประมาณเขียวเข้ม น้ำเงิน  Daz 1-2 ฟอง/วิ  ออตโต้จะลงมาแถวๆ ก้นๆ ตู้ ว่ายไปว่ายมา ดูเหมือนร่าเริงกว่า  ผมควรปรับ Co2 ขนาดไหนดีครับให้กลางๆ  เพื่อทั้งต้นไม้และ ปลา หรือควรเปิดให้ Drop Checker เขียวอ่อนๆ แล้วให้ 02 ช่วยตอนปิดไฟครับ

ตู้ 24  อายุ 3 week
ตอนนี้เปิดไฟ, Co2 ุุ6ชั่วโมง
สิ่งมีชีวิต ออตโต้ 4 ตัว, สอดบอลลูน 2, หอยเขา 3, หอยหมวกทหาร 3 หอยนี่นิ่งมาก เหมือนไม่ขยับเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/07/15, [17:34:37] โดย pat4994 »
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/07/15, [18:48:57] »

ในตัวนับฟองจะมีปากกรวย เพื่อให้ CO2 จับเป็นก้อนกลมก่อนหลุดออก   รูกรวยกว้าง ฟองก็ใหญ่ ออกช้า รูกรวยแคบ ฟองก็เล็ก ออกเร็ว แต่ละยี่ห้อทำไม่เท่ากันหรอกครับ ผมว่าดูสี ดรอปเชกเกอร์ เป็นหลักดีกว่าครับ คร่าวๆ ไม่ต้องนับฟองตามทฤษฎี เปะๆ
M-Star ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/07/15, [20:53:32] »

ดูดรอปเช็กเป็นหลักดีกว่าคับอย่างข้างบนว่า
อีกอย่างที่สำคัญ อย่าให้มีฝ้าหน้าน้ำ แค่นี้ก็สบายใจได้คับ
ผมตู้ 24 เหมือนกันดรอปบางวันนี้เหลืองเลย ปลา กุ้ง อีก เกือบ 40 ชิวิต
ก็อยู่ปกติดีคับ ส่วนอ๊อตโต วันไหนดรอปเหลือง จะขึ้นมาฮุบ อากาศบนน้ำ
นานๆที ผมสังเกตุจากตู้ผมน่ะคับ
yutaka ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/07/15, [02:05:01] »

นับจาก นับฟองตัวแรกกลางสายเลยครับ
ดรอปเช็คไม่ควรเป็นสีฟ้าครับ สีเขียวเข้มถึงอ่อน ได้ ไม่ถึงกับจางมาก
สังเกตุอาการของปลาเป็นเรื่องดี ของผมตู้ 24ปล่อย 2 ฟอง/วิ
แล้าแต่ต้นไม้ในตู้และปัจจัยอื่นๆด้วยครับ
paraon6878 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/07/15, [19:07:24] »

ผมใช้ควบคู่กันนะด็อปเช็คนับฟองเพื่อให้แน่ใจว่าอะไรมันเพี้ยน อย่าไปเชื่ออย่างไหนอย่างหนึ่งไม่ได้
เสริมนิดครับด็อปเช็คไม่ควรให้เป็นสีเหลือง ให้อยู่เขียวเหมือนอย่างกะทู้ข้างบนบอกจะดีมากครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์