Aqua.c1ub.net
*
  Sun 02/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นอุทาหร สำหรับ ตากล้องริมทะเล  (อ่าน 3299 ครั้ง)
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 10/07/08, [23:35:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอเท้าความหน่อยครับว่าปกติผมอยู่ กทม นั้นเก็บกล้องแบบไม่มีไรมาก เอาเข้ากล่องไม่ต้องมิดชิดมากแล้วยัด silica gelเข้าไปแล้วก็ไม่เคยมีปัญหา แต่ตอนนี้เนื่องจากว่าย้ายมาเรียนที่ชลบุรี ติดทะเลเลยทีเดียว แล้วแถมพอดีช่วงนี้ฝนตกบ่อยอากาศชื้นมาก ก็เลยลองเอากล้องในกล่องมาแงะดู ปรากฎว่า เลนส์ 28 - 105 Nikor F3.5-22 ราขึ้นครับ ตาถลนไป 2 วิ sho01 OH! MY GODDDD  dea02 ราขึ้น ราขึ้น ราขึ้น ขนาดว่านอนเปิดแอร์ทุกคืนเพื่อดูดความชื้นออกไป ยัดsilica gel ก็แล้วมันยังเสนอหน้ามาด้ายย cryingrun ฮือๆ suicide  ฮือๆ เดี๋ยวจะถอยตู้ดูดความชื้นมาเลย die1 ใครอยู่แถวริมน้ำริมทะเลอย่าประมาทเหมือนผมนะครับ ซื้อไปเลย

ปล. - ใครเคยส่งเสนส์ไปล้างบ้างครับ ล้างแล้วเป็นไงบ้างครับ ผมได้ยินมาว่าcoat จะไปแน่ๆ คุณภาพ dropชัวๆ T_T
      - ดีนะไม่ได้ใช้ ไลก้า คาลไซ ไม่งั้นชักแหงกๆ 555 ้hahaha
      - เค้าน่าจะทำให้มันเป็นสูญญากาศเนอะ แบบมีกระเปาะปรับแรงดันในตัว รามันจะได้ไม่มีอากาศหายใจ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/07/08, [13:32:30] »

dea02
LittlePom ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/07/08, [16:27:30] »

ซิลิก้า เจล เก่าเก็บหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ไปนานวัน ความสามารถดูดความชื้นจะลดลงนะครับ แก้ไขโดย เอาไปอบให้แห้ง แล้วค่อยเอามาใช้ไหม่ (ไม่รู้ว่าตากแดดแรง ๆ จะใช้ได้หรือเปล่า)
เอี้ยก้วย ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/07/08, [16:41:41] »

ซิลิก้าเจน นี่ต้องซองใหญ่ๆ นะครับ ไอ้แบบที่แถมๆ มาซองเล็กๆ นะใช้ไม่ได้หรอกครับ จริงๆ ริมทะเลนี่ต้องระวังเรื่อง ไอน้ำทะเลอีกอย่างนึงครับ อันตรายกว่ารา อีก เหอะๆ
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/07/08, [16:53:48] »

ผมมีหนอนอยู่ตัวนึงน่ะครับ

ซื้อมาไกล้จะครบปีแล้ว อีก 4 เดือนผมยังไม่ได้เอาเข้าศูนย์เลย

ผมอ่านเจอในเว็บว่าออกทริปหนัก ๆ ทีนึงก็ต้องเอาเข้าศูนย์ทำความสะอาด อะไรพวกเนี้ย

แนะนำหน่อยซิครับ ต้องเอาตังค์ไปป่ะ   [เขิลลลล]

เอี้ยก้วย ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/07/08, [17:34:31] »

ผมมีหนอนอยู่ตัวนึงน่ะครับ

ซื้อมาไกล้จะครบปีแล้ว อีก 4 เดือนผมยังไม่ได้เอาเข้าศูนย์เลย

ผมอ่านเจอในเว็บว่าออกทริปหนัก ๆ ทีนึงก็ต้องเอาเข้าศูนย์ทำความสะอาด อะไรพวกเนี้ย

แนะนำหน่อยซิครับ ต้องเอาตังค์ไปป่ะ   [เขิลลลล]

ไม่เคยเอาเข้าเหมือนกันครับ ถ้าไม่เสีย ไม่เคยไปใกล้ศูนย์เลยครับ 555

ทริปหนักของเค้า เนี่ยะ มันหนักแค่ไหนละครับ หนักเค้า กับหนักเราอาจจะไม่เท่ากันก็ได้ครับ

ของแคนอน นี่ถ้าอยู่ในประกันไม่ได้ซ่อมอะไรก็ฟรีนะครับ แต่ถ้าหมดประกันนี่ (สมัยที่ผมใช้อยู่ นานมากแล้ว) เค้ามีค่าบริการ 500 บาท ค่าอะไหล่ อย่างอื่นต่างหากครับ แต่ตอนนี้ไม่รู้เค้าคิดยังไงนะครับ ลองโทรไปถามเค้าดูก่อนก็ได้ครับ
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/07/08, [22:33:46] »

-ซิลิก้าซื้อมาเป็นถุงใหญ่เลยครับ จากร้านอุปกรณ์วิทยาศาสตร์  รุ่นสีน้ำเงินหากหมดสภาพจะใส โยนทิ้งโลด ปัญหาจริงๆอยู่ที่ selaมันไม่สนิทมากน่ะครับ อยู่จังหวัดอื่นยังพอหยวนๆ แต่มาอยู่ใกล้ทะเลเลยม้วยหมด T_T cryingrun
-ศูนย์นี่ต้องลองเอามาส่องดูเอง่กอนครับ ว่าเขระไหมครับหากสะอาดอยู่ก็ไม่ต้อง ถ้าไม่เคยงอแงยิ่งไม่ต้องใหญ่
-ตอนนี้ซื้อกล่องแบบติดตัวดูดชื้นมาแล้วครับ 3800 เครื่องมันวัดความชื้นได้ที่ 85% !!! shock1 อะไรมันจะขนาดน้านน ตอนนี้ลุ้นอยู่ว่ามันจะทำงานได้ดีแค่ไหนครับ  n032 สู้เขานะลูก
~N@Y~ ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/07/08, [17:59:08] »

แนะนำการกำจัดสปอร์รานิดนึงนะคะ โดยใช้ฟอร์มาลีน+ด่างทับทิม ตั้งทิ้งไว้ในตู้ที่เก็บกล้อง จนมันระเหยหมด แต่ที่ตัวกล้องนี้ไม่รู้นะ นึกออกแค่เนี๊ยะ  jealous
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/07/08, [19:17:11] »

สารทั้ง  ตัวเอามาผสมกันเหรอครับ ? idea1
tong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/07/08, [19:36:39] »

แนะนำการกำจัดสปอร์รานิดนึงนะคะ โดยใช้ฟอร์มาลีน+ด่างทับทิม ตั้งทิ้งไว้ในตู้ที่เก็บกล้อง จนมันระเหยหมด แต่ที่ตัวกล้องนี้ไม่รู้นะ นึกออกแค่เนี๊ยะ 

ไอ้นี่มันระเบิดชัดๆ สาร 2 ตัวนี้ผสมกันทำให้เกิดความร้อนสูงมากจนเป็นอันตรายต่อคนได้เลยนะครับ sho01 sho01 sho01
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/07/08, [20:45:30] »

dea02
SaHaRa ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/07/08, [22:54:22] »

smoking
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์