Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ!!! ริวกิ้นสีหายไปครับ  (อ่าน 2700 ครั้ง)
NokKe ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/06/15, [19:57:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

(สวัสดีครับ)ขอสอบถามผู้รู้ หรือ กรูรูทางด้านปลาทองหน่อยนะครับ ผมไม่ทราบว่าปลาทองผม เค้าเป็นอะไรไม่รู้ครับ ผมซื้อมาแรกๆ สีสดมากๆครับ ปกติก็ไม่เป็นอะไร มีเมื่อวานนี้ ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำทั้งหมดตู้เลยเพราะ มีปลาอีกตัวมันไข่เต็มตู้ครับ ผมไม่มีที่ฟักแล้ว มันไข่ตอนกลางคืนซึ่งผมไม่รู้เช้ามา พากันกินไข่กันใหญ่เลย ก็เลย ล้างใหม่มันทั้งตู้ น้ำที่ใช้ก็จากเครื่องกรองปกติ แต่พอมาวันนี้สีเริ่มเป็นแบบนี้ ครับ ปลาไม่มีตกเลือดเลย ไม่มีจุดขาว และก็ ไม่มีหนอน เกร็ดไม่พลอง แถมตรงที่สีมันหายไปอ่ะครับ เกร็ดมันไม่หลุด  ผมงงมากๆ เลยอยากถามผู้รู้ หน่อยครับ  ช่วยหน่อยครับ (ขอบคุณครับ) cryingrun    beg1 beg1

หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/06/15, [09:38:44] »

แถวบัานเรียก"ลอกสี"ครับ
ไม่ใช่โรค ไม่ใช่อาการป่วยผิดปกติ แต่ประการใด
พบได้บ่อยๆครับ

ส่วนมากจะเห็นกันชัดๆในหมู่ปลาอายุน้อยๆ
จะลอกจากสีแดง ไปหยุดที่ สีขาวครับ
NokKe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/06/15, [19:05:42] »

โห้ยย ขอบพระคุณมากนะครับ beg1 ผมนี่เป็นห่วงมา 2 วันและ แล้วสีมันจะกับมาไหมครับ หรือมันจะเปลี่ยนไปเลย ครับ 031
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/06/15, [11:35:19] »

ไม่กลับครับ  ลอกแล้ว ลอกเลย แต่หยุดการลอกได้ครับ
หาซื้อ ฮิคาริ ซากิ ซองสีแดง ซองละเกือบ 300 บาท พอช่วยได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์