Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยค่ะ  (อ่าน 756 ครั้ง)
cat-ya
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 06/07/08, [22:34:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้เพิ่งซื้อกุ้งมาเลี้ยงได้1วันกับอีกหนึ่งคืนค่ะ ได้แรงบันดาลใจจากน้องที่เขาเลี้ยงไว้บนโต๊ะทำงาน สอบถามได้ความว่าเลี้ยงไม่ยากก็เลยลองเลี้ยงดูบ้าง แต่ตู้น้องเขาใส่แค่หินรองพื้นและหินก้อนใหญ่ๆให้กุ้งซ่อนตัว และใส่น้ำปริมาณปริ่มๆพอท่วมตัวกุ้งเท่านั้นเอง เมื่อซื้อมาก็ทำตามแบบน้องเขาบ้าง แต่เท่าที่ไปอ่านวิธีการเลี้ยงกุ้งในเว็บ และเห็นตู้กุ้งของหลายๆคน ก็เลี้ยงแบบใส่น้ำเหมือนเลี้ยงปลา สงสัยว่าสิ่งที่กำลังทำอยู่นี่เป็นวิธีการเลี้ยงดูที่ผิดไหมคะ ยังไงช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ [ปิ๊งๆๆ]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/07/08, [22:42:17] »

ตอนนี้เพิ่งซื้อกุ้งมาเลี้ยงได้1วันกับอีกหนึ่งคืนค่ะ ได้แรงบันดาลใจจากน้องที่เขาเลี้ยงไว้บนโต๊ะทำงาน สอบถามได้ความว่าเลี้ยงไม่ยากก็เลยลองเลี้ยงดูบ้าง แต่ตู้น้องเขาใส่แค่หินรองพื้นและหินก้อนใหญ่ๆให้กุ้งซ่อนตัว และใส่น้ำปริมาณปริ่มๆพอท่วมตัวกุ้งเท่านั้นเอง เมื่อซื้อมาก็ทำตามแบบน้องเขาบ้าง แต่เท่าที่ไปอ่านวิธีการเลี้ยงกุ้งในเว็บ และเห็นตู้กุ้งของหลายๆคน ก็เลี้ยงแบบใส่น้ำเหมือนเลี้ยงปลา สงสัยว่าสิ่งที่กำลังทำอยู่นี่เป็นวิธีการเลี้ยงดูที่ผิดไหมคะ ยังไงช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ [ปิ๊งๆๆ]

การเลี้ยงแบบใส่น้ำเต็มดีที่สุดแล้วครับ อ็อกซิเจน ก็มีมากกว่า โอกาศที่น้ำจะเสียก็จะน้อยกว่า ที่สำคัญ ในการเลี้ยงแบบน้ำปริ่มๆ

มีโอกาศที่กุ้งจะลอกคราบไม่ผ่าน เพราะติดเรื่องการยกคราบเก่าไม่ออกเพราะแรงดึงดูดมากกว่าด้วยครับ
prasitwsk ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/07/08, [00:14:58] »

การเลี้ยงแบบใส่น้ำเต็มดีที่สุดแล้วครับ อ็อกซิเจน ก็มีมากกว่า โอกาศที่น้ำจะเสียก็จะน้อยกว่า ที่สำคัญ ในการเลี้ยงแบบน้ำปริ่มๆ

มีโอกาศที่กุ้งจะลอกคราบไม่ผ่าน เพราะติดเรื่องการยกคราบเก่าไม่ออกเพราะแรงดึงดูดมากกว่าด้วยครับ

ตามที่พี่ดุ๊กดิ๊ก บอกเลยครับ ของผมเลยเลี้ยง น้ำปริม อะ มันเน่าง่ายมากครับไม่เหมาะ อย่างแรง
ใส่ออ๊ก ดีกว่าครับ  lau01
ยักษ์แคระ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/07/08, [00:54:34] »

Correct!เห็นด้วยกับท่านดุ๊กครับ ถึงแม้เค้าจะสามารถอยู่ในที่พ้นน้ำได้แต่ก็ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ใช้ชีวิตแบบนั้นโดยตรง  ประมาณว่าเหมือนกับมนุษย์เราก็ดำน้ำ ว่ายน้ำได้ แต่เราก็ไม่สามารถดำรงค์ชีพอย่างถาวรในสภาพแวดล้อมนั้นครับ 

ตอบยาวไป ขอโทษที deepkiss
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์