Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Atman 3336 กับการเลือกวัสดุกรองครับ แบบไหนดี  (อ่าน 3944 ครั้ง)
Elementon ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 19/04/15, [01:09:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Atman 3336 กับการเลือกวัสดุกรองครับ แบบไหนดี

ตอนนี้ใช้เป็น

ชั้น 1 บนสุดใส่แผ่นขาวๆกับแผ่นดำที่แถมมา
ชั้น 2 กลางใส่เซรามิริง
ชั้น 3 ล่างสุดใส่คาร์บอน

ไม่ทราบว่าแบบนี้โอเคยังครับ ควรปรับเปลี่ยนอะไรไหมครับ
เลี้ยงกุ้งเครฟิชกับปลาคาดินัล

เห็นในเว็บบอกมีหินภูเขาไฟด้วย ควรเอามาแทนคาร์บอนไหมหรือยังไงดี
อีกข้อนึงชั้น 1 แผ่นขาวๆกับดำๆถ้าจะเปลี่ยนเป็นของเกรดดีๆเลย หาจากไหนครับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/04/15, [08:06:05] »

Atman 3336 กับการเลือกวัสดุกรองครับ แบบไหนดี

ตอนนี้ใช้เป็น

ชั้น 1 บนสุดใส่แผ่นขาวๆกับแผ่นดำที่แถมมา
ชั้น 2 กลางใส่เซรามิริง
ชั้น 3 ล่างสุดใส่คาร์บอน

ไม่ทราบว่าแบบนี้โอเคยังครับ ควรปรับเปลี่ยนอะไรไหมครับ
เลี้ยงกุ้งเครฟิชกับปลาคาดินัล

เห็นในเว็บบอกมีหินภูเขาไฟด้วย ควรเอามาแทนคาร์บอนไหมหรือยังไงดี
อีกข้อนึงชั้น 1 แผ่นขาวๆกับดำๆถ้าจะเปลี่ยนเป็นของเกรดดีๆเลย หาจากไหนครับ
ชั้นบนสุดหาซื้อในแก้วธรรมดิใส่พอละคร้าบ ชั้นกลางโอเคแล้ว ชั้นล่างสุดใส่หินภูเขาไฟไปเลย คาร์บอนใช้ได้ไม่นานคร้าบ
อันนี้จิงวัสดุกรองมีหลากหลายแบบมากนะครับ แต่การทำงานคล้ายกัน [on_065]
skyrider ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/04/15, [12:40:06] »

ชั้นสาม ใส่พวก เซรามิกริง ครับ น้ำจะได้กระจายทั่วทั้งถังกรอง แล้วปิดด้วยแผ่นใยกรองหยาบสีดำ
ชั้นสอง ใส่พวกหินภูเขาไฟ หรือพวก Substrate ชีวภาพ
ชั้นบนสุดใส่ถ่าน Carbon ปิดด้วยแผนใยกรองละเอียดสีขาว
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/04/15, [00:35:47] »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ได้แบบแล้วครับ พรุ่งนี้เตรียมตัวซื้อ  [เจ๋ง]
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/04/15, [12:46:27] »

พอดีไปอ่านในเว็บมาเห็นมีตัว Eheim Ceremic ring กับ Eheim Substrate Pro

สองตัวนี้ดีกว่าของตลาดทั่วไปเยอะไหมครับ ที่ใช้อยู่หินภูเขาไฟถุงละ 40

ส่วน Ceramic Ring ซื้อถุงใหญ่มา 200 มั้ง

ถ้าดีกว่าเยอะจะได้เปลี่ยนเลยคับ แต่เห็นราคาแล้วเอาเรื่องเลย กรองแต่ละชั้นนี่ 1 ลิตรพอไหมครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/04/15, [18:09:34] »

Ceramic Ring ก็ไม่ต่างจากของยี่ห้ออื่นๆ  หรอกครับ ไม่ได้เน้นเรื่องรูพรุนอยู่แล้ว
แถมราคาแพงกว่า และจะแอบเซ็งเวลาเอาออกมาล้าง แล้วเจอบางอันแตก
ส่วนของจีน เคยได้ยินว่าบางยี่ห้อ ใช้แล้วมีปัญหา ลองค้นหาดูในกระทู้เก่าๆ ละกันครับ

ส่วน Substrate Pro ใช้ดีครับสมราคา ส่วนหินภูเขาไฟก็ต้อง Kiriga (เบอร์ 7 สีส้ม) ราคาจะถูกกว่า ไม่รู้ยังมีขายกันอยู่หรือเปล่า
ข้อเสียหินภูเขาไฟคือก่อนใช้ ต้องล้างฝุ่นอยู่หลายรอบ ยิ่ง Kiriga ล้างกัน 7-8 น้ำ และอีกอย่างคือมันจะค่อย กร่อนไปตามเวลา
สังเกตุได้จากจะมีเศษตะกอน เศษหินเล็ก ตรงก้นกรอง

ปล เวลาใส่มีเดีย ให้เอาใส่ถุงตาข่ายก่อน แล้ววางลงในกระบะ นะครับ เวลาล้างจะได้ง่ายๆ
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/04/15, [15:26:51] »

ขอบคุณมากๆครับ Ceramic Ring ถ้าไม่ต่างกันมากงั้นเดียวใช้ไปก่อน

ส่วนหินภูเขาไฟตอนแรกไม่รู้ เดียวจะลองหาของ Kiriga มาใช้ดูครับ

แล้วผมไปสนามหลวง 2 แทบจะบ่อยพอมีร้านขายแนะนำไหมครับ
แบบหลายๆร้านที่น่าเชื่อถือเช่นซื้อต้นไม้ก็ร้านนี้ ซื้อตู้ซื้อหินก็ร้านนี้
ไปบางทีเจอบางร้านต้องมานั่งไล่ดูเพราะขายแพงต่างกันมาก
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/04/15, [15:52:12] »

ขอบคุณมากๆครับ Ceramic Ring ถ้าไม่ต่างกันมากงั้นเดียวใช้ไปก่อน

ส่วนหินภูเขาไฟตอนแรกไม่รู้ เดียวจะลองหาของ Kiriga มาใช้ดูครับ

แล้วผมไปสนามหลวง 2 แทบจะบ่อยพอมีร้านขายแนะนำไหมครับ
แบบหลายๆร้านที่น่าเชื่อถือเช่นซื้อต้นไม้ก็ร้านนี้ ซื้อตู้ซื้อหินก็ร้านนี้
ไปบางทีเจอบางร้านต้องมานั่งไล่ดูเพราะขายแพงต่างกันมาก

ไม่เคยไปสนามหลวง 2 เลยครับ
ลองเทียบราคากับ smilepetshop.com ดูก็ได้ครับ
iamthailandz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/12/15, [16:18:19] »

สูตรผมที่ทำตามเว็ปตปท ล่างสุดใยกรองเรียงมาเลยหยาบและตามด้วยละเอียดช้อง2และบนอันเซรามิกของดีๆรูพรุนเยอะก็ดีครับและชั้นบนสุดตัดใยแก้วหยาบๆกันไว้บางๆเพื่อมีเศษเซรามิกหลุดไปใบพัดจะเสียหายได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์