Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอฝากเรื่องราวนี้ไว้เป็นอุทาหรในการซื้อขายทุกๆอย่างนะครับ ไม่ใช่แค่กุ้ง  (อ่าน 5623 ครั้ง)
AcatateS ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/03/15, [16:13:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วิจารณ์ได้นะครับผมอยากรับฟังความคิดเห็นรวมๆครับกับเรื่องที่เกิดขึ้นนี้
เรื่องคร่าวๆว่า

ขอบคุณที่อ่านเรื่องราวครับ
จากเรื่องนี้ผมขอแนะนำผู้ซื้อทุกท่านในฐานะที่ผมเป็นผู้ขาย
การตกลงซื้อขายโปรดตกลงกันให้ชัดเจณนะครับ แล้วรับผลที่ตามมาด้วย ต่อราคาผมเข้าใจนะคับว่าอยากได้ของถูก แต่ทุกอย่างมีต้นทุนครับ ไม่ได้มีอะไรมาฟรี ผมทำกุ้งได้รู้จักกับผู้รู้และผู้ใหญ่ในวงการหลายคนครับ หลายๆท่านผมก็ให้บริการเป็นอย่างดีครับ
ผมถือคติลูกค้าคือพระเจ้ากับคนที่ให้เกียรผมในฐานะผู้ขายคนนึง
ปล:สมัยก่อนผมอาจจะโอนเงินคืนเลทบ้างก็ขออภัยครับยังใช้application ไม่ค่อยเก่ง สมัยนี้พอได้ใช้internet bankingง่ายขึ้นเยอะกับการเครมของกับโอนเงินคืนให้ลูกค้าหลายๆท่านคับ
แนะนำธนาคารกสิกรคับ
ขอบคุณที่อ่านและเข้าใจคับ
แสดงความเห็นได้คับผมไม่ปิดกั้น
จุดจบเรื่องนี้ผมโอนเงินคืนให้เค้าตามที่เค้าต้องการนะคับ
ขอบคุณที่อ่านและติดตามคับ. คิดต่างเห็นต่างได้แต่ไม่เห็นแก่ตัวนะคับ.
เงินหาใหม่ได้คับอดทน อดออม ไม่เห็นแก่ตัว ไม่เอาแก่ได้ ยังไงก็รวยครับ
จากเรื่องนี้ถ้าผมอยากฝากถึงคุณนะคับ
ถ้าคุณยังไม่แก้ไขตัวเองให้ดีขึ้นต่อไปเรื่อยๆมันจะทำให้คุณกลายเป็นคนที่ไม่น่าคบหาคับ ทำธุรกิจการค้าทุกอย่างต้องมีการลงทุนคับ มีเพื่อนที่ช่วยคุณได้ ผมไม่ใช่คนใจแคบอะไรนะคับ ผมช่วยเท่าที่ช่วยได้ และ ขอบอกอีกอย่างคับว่ากุ้งรอบนี้ มีพี่ไม่ต่ำกว่า4คน. เอากุ้งไปดูแลคับ ผมส่งไปเพราะผมอยากให้บางคนที่เป็นคนรู้จักได้เลี้ยง ขายแบบราคาเท่าคุณกับเพื่อนสนิดที่ผมรุ้จัก และทุกคนเอาไปชอบหมดคับ ตอนนี้ทุกตัวยังสบายดี ลองคิดกลับหาตัวเองคับ บางทีเอาใจเค้ามาใส่ใจเราบ้างจะดีมากคับ ความรู้เรื่องกุ้งไม่มีวันจบ วันไหนที่คุณคิดว่าคุณรู้หมดแล้ว วันนั้นคุณจะเสียหายเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/03/15, [16:16:54] โดย AcatateS »
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/03/15, [16:22:20] »

[on_055]
nouvo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/03/15, [17:22:23] »

ถ้ากุ้งถึงมือผู้ซื้อแล้วไม่ตาย แต่ผู้ซื้อไปใส่ตู้ค่าน้ำไม่ดีมันตายแบบนี้คนขายก็ซวยสิครับ
paraon6878 ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/03/15, [19:11:15] »

อ่านกว่าจะจบเป็นกำลังใจให้ครับ ้hahaha
เชาเชา ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/03/15, [19:36:36] »

การขนส่งมันย่อมมี%สูญเสียบ้างครับ
ความเสี่ยงมันย่อมมีครับ
บางทีผู้ซื้อกับผู้ขายก็ต้องเข้าใจเขาใจเรา
ในเมื่อตกลงซื้อขายกันไปแล้วก็น่าจะยึดส่วนที่คุยตกลงไว้แต่แรกครับ
ammarest ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/03/15, [21:49:46] »

เรื่องของเรื่องคือทางผมได้ทำการสั่งของไป แล้วทางผู้ขายได้จัดส่งของมา 20ตัว แค่เปิดกล่องมาก็ตายไป3ตัวแล้ว ทั้งๆที่ยังไม่ได้ลงตู้นะ ให้ลองสังเกตดูจากรูปถุงที่กุ้งตายครับ จากสภาพของถุงไอความเย็น และ สภาพกุ้งที่เหมือนถูกแช่ด้วยความเย็นมา ขนาดน้ำในถุงยังเหลือง
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/03/15, [22:00:24] »

อีกอย่างคือ สั่งกุ้งไปไม่ตรงตามสเปคที่ตกลงกันไว้  เดียวผมกลับถึงบ้านแล้วเอารายละเอียดเพิ่มเติมมาชี้แจงให้ฟังครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/03/15, [22:16:53] »

อ่ออีกอย่าง ในกล่องอะครับ ใส่น้ำแข็งมาตั้งก้อนใหญ่ตั้ง3ก้อน ก้อนเล็กอีก2ก้อน อะครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/03/15, [03:44:32] »

เรื่องของเรื่องคือทางผมได้ทำการสั่งของไป แล้วทางผู้ขายได้จัดส่งของมา 20ตัว แค่เปิดกล่องมาก็ตายไป3ตัวแล้ว ทั้งๆที่ยังไม่ได้ลงตู้นะ ให้ลองสังเกตดูจากรูปถุงที่กุ้งตายครับ จากสภาพของถุงไอความเย็น และ สภาพกุ้งที่เหมือนถูกแช่ด้วยความเย็นมา ขนาดน้ำในถุงยังเหลือง
[/quo

ประเด็นนี้ผมขอตอบเลยแล้วกันนะคร้าบ คือตามที่ตกลงกันไว้คือประกันให้นะคับ
และไม่รอช้าที่จะโอนเงินคืนทันทีครับเพราะมันคือการแสดงความรับผิดชอบต่อคำพูดตัวเองที่ได้ให้ไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/15, [04:00:38] โดย AcatateS »
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/03/15, [03:51:30] »

อีกอย่างคือ สั่งกุ้งไปไม่ตรงตามสเปคที่ตกลงกันไว้  เดียวผมกลับถึงบ้านแล้วเอารายละเอียดเพิ่มเติมมาชี้แจงให้ฟังครับ

ผมถ่ายรูปและส่งไปตามนั้นเลยคร้าบ เพราะผมบอกแล้วว่าผมไม่ค่อยมีเวลาส่งเท่าไรซึ่งอินโดทางลูกค้าผมก็สนใจเยอะคับ
แต่ผมยุ่งๆช่วงนี้ขายให้คับ  ราคาอินโดมาตรฐานคือ800-1000บาทคัฟฟ เกรดงามจัด1200 ถ้าช่วงไกนบลูมูนขาดๆตัวละ1000ขึ้นแน่นอนครับ และผมแจ้งไว้ในรายละเอียดการขายตอนแรกที่คุณโพสในเฟสผมแล้วนะคับ. ผมบอกว่า บลูมูน บลูเลค อีเรียนโต้บลู(มันคือตัวใหม่ครับ ลูกผสมระหว่างบลูเลคและบลูมูน) ขออ้างอิงชื่อพี่บีคับ ถ้าผมจำไม่พลาดพี่บีall blueตั้งชื่อนี้คับ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/03/15, [03:59:50] »

อ่ออีกอย่าง ในกล่องอะครับ ใส่น้ำแข็งมาตั้งก้อนใหญ่ตั้ง3ก้อน ก้อนเล็กอีก2ก้อน อะครับ

โอเคคับดีเลยประเด็นนี้
ผมอยากชี้แจงในโพสในกลุ่มซื้อขายกุ้งเครฟิซฟรีอยู่แล้วคับบอกว่าอุณภูมิลงได้ถึง4องศา วัดจากตรงไหนคับแล้วคุณบอกยังไม่ได้ทำอะไรกับกุ้งก็ทยอยตาย (น้ำใหม่มันมีผลอยู่แล้วครับกับกุ้งอินโด) และยิ่งไม่ได้ปรับค่าน้ำแล้วด้วยจะมีปัญหาคับ

น่ำแข็งผมขอชี้แจงหน่อยนะคับว่า เป็นน้ำใส่ถุงใสแช่แข็งคับ ห่อกระดาษหนังสือพิม4-5ชั้นคับ แล้ววางไว้ล่างสุดพร้อมปูกระดาษทับอีกที ผมใส่ไปเพราะ ผมไม่เคยส่งไปคับที่นั่น เลยเน้นเผื่อไว้ก่อน  แล้ววันนั้นร้อนมากคับเพราะพี่ที่เค้ามารับกุ้งพอเข้ามาที่ร้านผมก็สบายคัฟฟ  [เจ๋ง]  อากาศกำลังดี ผมส่งแบบนี้ตลอดครับ ทั้งems. และรถตู้ ไม่มีตายคับถ้าผมจะผิดพลาดกับคุณแค่เรื่องเดียวคือลืมเตือนว่าต้องใช้น้ำเก่า ถ้าให้ดีมีใบหูกวางด้วยจะดีมากคับใส่ลงไปไม่เยอะคับ เป็นอาหาร ทำให้กุ้งไม่เครียดด้วยคับ [on_055]

ขออ้างอิงอีกนิดจากผู้แสดงความคิดเห็นในกลุ่มซื้อขายกุ้งเครฟิซฟรี เค้าเรยส่งปลาและแพ็คแบบผมครับ จากนวามเห็นผมว่าปลาตายง่ายกว่ากุ้งตอนขนส่งครับ
สื่อสารผิดพลาดขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/15, [04:05:19] โดย AcatateS »
เครฟิช ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/03/15, [04:28:03] »

ถ้าขายของแบบนี้ไม่ต้องขายครับ
1.คุณAcatateS คุณบอกเองว่ากุ้งของคุณไม่แข็งแรง แต่คุณไม่คิดที่จะพักน้ำเลยหรอ แต่ก็ยังส่งให้ลูกค้า  (คุณกล้าส่งได้ยังไงหรือคุณคิดว่าส่งไปให้มันจบๆๆเงินก็พอ)
2.ลูกค้าของคุณAcatateSเปิดกล่องมาก็เสียความรู้สึกแล้ว กุ้งตายแบบนั้น
3.กุ้งไม่ตามที่สั่ง ไซต์ไม่ตรงตามที่บอก เพศไม่ตรงตามที่บอก (บอกเลยห่วยๆๆๆๆมากที่สุด)
4.การขายที่ปัญญาอ่อนแบบนั้นไม่มีหลอกครับ ประกันตายรอบแรก50% รอบสอง100% (ตายรอบแรกเยอะแบบนั้นใครจะกล้าซื้อมึงต่อ  ขอโทษที่ ใครจะกล้าซื้อคุณต่อ)
5.คุณส่งรถตู้แค่1-2ชม จะใส่น้ำแข็งทำไม ในถุงน้ำก็เน่าแบบนั้น (เป็นผมเองก็ยอมตายดีกว่าทรมาร)
6.ตัวคุณเองทำกุ้งเครฟิตมากี่ปี คุณคิดว่าการใส่น้ำแข็งมันดีมากหรอไง แล้วคุณไม่ต้องอ้างว่า(น้ำใหม่มันมีผลอยู่แล้วครับกับกุ้งอินโด) กลับไปข้อ1.คุณไม่พักน้ำมากกว่าและไม่แข็งแรง มากกว่า
7.ผมทำปลาส่ง ตปท และ ในปท ไม่เคยคิดที่จะใส่น้ำแข็งในกล่องโฟมอยู่แล้ว (คุณไม่ต้องชักแม่ทั้ง5มาพูด)
8.การที่คุณพูดว่าจบกับลูกค้า คุณไม่ควรเอามาลงแบบนี้ (มันบ่งบอกว่าคุณต้องการที่จะชนะ)
และสุดท้าย
9.คุณAcatateS คุณมีหลายidมากนะคับ  idเก่าคุณ คุณบอกจะเลิกและขายปิดกิจการ แต่คุณก็ไม่เลิกขายสักที หรือ คุณคิดว่าหลอกขายไปวันๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/15, [04:29:53] โดย เครฟิช »
shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/03/15, [09:06:41] »

วงการนี้ความเสี่ยงมันสูงจริงๆ...เคสนี้ผมเห็นใจผู้ซื้อนะ  [เขิลลลล]
ต้มยำกุ้ง ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/03/15, [10:18:54] »

1.คุณAcatateS คุณบอกเองว่ากุ้งของคุณไม่แข็งแรง แต่คุณไม่คิดที่จะพักน้ำเลยหรอ แต่ก็ยังส่งให้ลูกค้า  (คุณกล้าส่งได้ยังไงหรือคุณคิดว่าส่งไปให้มันจบๆๆเงินก็พอ)
2.ลูกค้าของคุณAcatateSเปิดกล่องมาก็เสียความรู้สึกแล้ว กุ้งตายแบบนั้น
3.กุ้งไม่ตามที่สั่ง ไซต์ไม่ตรงตามที่บอก เพศไม่ตรงตามที่บอก (บอกเลยห่วยๆๆๆๆมากที่สุด)
4.การขายที่ปัญญาอ่อนแบบนั้นไม่มีหลอกครับ ประกันตายรอบแรก50% รอบสอง100% (ตายรอบแรกเยอะแบบนั้นใครจะกล้าซื้อมึงต่อ  ขอโทษที่ ใครจะกล้าซื้อคุณต่อ)
5.คุณส่งรถตู้แค่1-2ชม จะใส่น้ำแข็งทำไม ในถุงน้ำก็เน่าแบบนั้น (เป็นผมเองก็ยอมตายดีกว่าทรมาร)
6.ตัวคุณเองทำกุ้งเครฟิตมากี่ปี คุณคิดว่าการใส่น้ำแข็งมันดีมากหรอไง แล้วคุณไม่ต้องอ้างว่า(น้ำใหม่มันมีผลอยู่แล้วครับกับกุ้งอินโด) กลับไปข้อ1.คุณไม่พักน้ำมากกว่าและไม่แข็งแรง มากกว่า
7.ผมทำปลาส่ง ตปท และ ในปท ไม่เคยคิดที่จะใส่น้ำแข็งในกล่องโฟมอยู่แล้ว (คุณไม่ต้องชักแม่ทั้ง5มาพูด)
8.การที่คุณพูดว่าจบกับลูกค้า คุณไม่ควรเอามาลงแบบนี้ (มันบ่งบอกว่าคุณต้องการที่จะชนะ)
และสุดท้าย
9.คุณAcatateS คุณมีหลายidมากนะคับ  idเก่าคุณ คุณบอกจะเลิกและขายปิดกิจการ แต่คุณก็ไม่เลิกขายสักที หรือ คุณคิดว่าหลอกขายไปวันๆๆ

ขอพิมพ์หน่อย จะว่า เผือก ก็ได้นะ  " ข้อ 1 - ข้อ 9 ผมว่าตรงทุกข้อ "

แต่เดียวนี้เปลี่ยนไปเยอะครับ เมื่อก่อนว่าแย่แล้ว  แต่เดียวนี้ " แย่กว่า "  เพราะเดียวนี้แค่เลี้ยงกุ้งได้ จับกุ้งใส่ถุงเป็น

ก็ผันตัวเองมาเป็นพ่อค้ากุ้งได้แล้ว  พ่อค้าหน้าใหม่จึงมีมาให้เห็นอยู่เรื่อย ๆ 

ขายไม่ได้ก็ตัดราคา ใส่ร้ายคู่แข่ง หนักไปกว่านั้นคือ ลงไม้ลงมือทำร้ายร่างกายพ่อค้าด้วยกันเอง

ในหน้าซื้อขายกุ้งเครฟิช เดียวนี้พูดกันตามตรงเลยว่า กุ้งไม่ตรงตามสายพันธุ์  มีมากกว่า สายแท้

พวกสายแท้ ๆ ขายกันไม่คอยได้ เพราะลูกค้าเริ่มเกิดความสับสบ เริ่มไม่แน่ใจ อันไหนจริง อันไหนไม่จริง

เพราะคนพวกนี้จะใช้คำพูด สร้างความน่าเชื่อถือ และ มีพรรคพวกคอยอวย ไม่แท้ก็สามารถทำให้แท้ได้

ประสบการณ์ ความเชียวชาญ ไม่ต้องไปถามหา ..... เพราะไม่มี  [on_018]

ประเด็นนี้มีพูดถึงกันใน FB มาสักพักแล้ว พ่อค้าด้วยกันเองรับของไปขาย ตกลงกันในที่ลับ แต่สุดท้ายมาไขในที่แจ้งเพื่อ ..... อะไร  ตอบให้เลยก็ได้ว่า ผลประโยชน์ล้วน ๆ

Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/03/15, [10:41:45] »

และสุดท้าย

โอเคคับ ผมอ่านแล้วผมเข้าใจที่พี่พูดมาทั้งหมดคับ และผมจะขอรับผิดชอบ อีกไม่เกิน2เดือนผมและเพื่อนผมก็จะเลิกขายคับ แต่เคสนี้ที่ผมเสนอคือ การคุยประกันนะคับ และ กุ้งที่ผมส่งไปผมเช็คคับไม่ซึม
ขอบคุณที่แสดงความเห็นคับ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/03/15, [10:44:16] »

ขอพิมพ์หน่อย จะว่า เผือก ก็ได้นะ  " ข้อ 1 - ข้อ 9 ผมว่าตรงทุกข้อ "

แต่เดียวนี้เปลี่ยนไปเยอะครับ เมื่อก่อนว่าแย่แล้ว  แต่เดียวนี้ " แย่กว่า "  เพราะเดียวนี้แค่เลี้ยงกุ้งได้ จับกุ้งใส่ถุงเป็น

ก็ผันตัวเองมาเป็นพ่อค้ากุ้งได้แล้ว  พ่อค้าหน้าใหม่จึงมีมาให้เห็นอยู่เรื่อย ๆ 

ขายไม่ได้ก็ตัดราคา ใส่ร้ายคู่แข่ง หนักไปกว่านั้นคือ ลงไม้ลงมือทำร้ายร่างกายพ่อค้าด้วยกันเอง

ในหน้าซื้อขายกุ้งเครฟิช เดียวนี้พูดกันตามตรงเลยว่า กุ้งไม่ตรงตามสายพันธุ์  มีมากกว่า สายแท้

พวกสายแท้ ๆ ขายกันไม่คอยได้ เพราะลูกค้าเริ่มเกิดความสับสบ เริ่มไม่แน่ใจ อันไหนจริง อันไหนไม่จริง

เพราะคนพวกนี้จะใช้คำพูด สร้างความน่าเชื่อถือ และ มีพรรคพวกคอยอวย ไม่แท้ก็สามารถทำให้แท้ได้

ประสบการณ์ ความเชียวชาญ ไม่ต้องไปถามหา ..... เพราะไม่มี  [on_018]

ประเด็นนี้มีพูดถึงกันใน FB มาสักพักแล้ว พ่อค้าด้วยกันเองรับของไปขาย ตกลงกันในที่ลับ แต่สุดท้ายมาไขในที่แจ้งเพื่อ ..... อะไร  ตอบให้เลยก็ได้ว่า ผลประโยชน์ล้วน ๆ

โอเคคับผมยอมรับคับว่าทำไม่เหมาะสม และพร้อมจะรับผิดชอบ อีก2เดือนคับผมเลิกทำ16. /05/2015เลิกคับ
สุดท้ายนี้ผมยอมรับผิดครับพี่หนึ่ง
ขอโทษครับ

เครฟิช ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 16/03/15, [12:14:02] »

โอเคคับ ผมอ่านแล้วผมเข้าใจที่พี่พูดมาทั้งหมดคับ และผมจะขอรับผิดชอบ อีกไม่เกิน2เดือนผมและเพื่อนผมก็จะเลิกขายคับ แต่เคสนี้ที่ผมเสนอคือ การคุยประกันนะคับ และ กุ้งที่ผมส่งไปผมเช็คคับไม่ซึม
ขอบคุณที่แสดงความเห็นคับ
ก็ดีนะครับออกมารับผิดชอบแบบนี้ แล้วผมจะรอดูคุณว่าอีก2วัน จะเลิกกิจการตามพูดจริงหรือไม่ (ผมจะตามหลอกหลอนคุณทุกวงการไม่จะ ปลา ไม่น้ำ กุ้งเครฟิต กุ้งเคเคระ กุ้งเคระ กุ้งนอก กุ้งอินโด ถ้ายังอยู่นะคับ )
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/03/15, [12:25:04] »

ตกลงร้องทุกข์หรือกำจัดคู่แข่งทางการค้าผมชักงงๆ
shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/03/15, [10:23:22] »

รออับเดตข้อมูล สรุปรอดกี่ตัว
« ตอบ #19 เมื่อ: 18/03/15, [00:42:25] »

ปัจจุบัน เหลือ 9 ตัว นะครับ ผู้ 8 ตัว เมียก้ามเดียว1ตัว
ลองนับดูแล้ว ทั้งหมดที่ส่งมา20ตัว ได้ตัวเมียแค่4ตัว ผู้16ตัว
ผู้ขายส่งรูปมาให้ชมคือ ผู้10 เมีย10 คุยกันไว้ว่าไซค์3"ขึ้น
เช็คดู ไซค์ไม่ถึง3" อยู่ 2-3 ตัว
ตายเมื่อเช้าวันศุกร์ที่ผ่านมา ตัวเมีย ไซค์ไม่ถึง3"

ตัวผู้ 2 ตัว ที่ไซค์ไม่ถึง3"

มาชี้แจงเท่านี้ละครับ ผมไม่ได้อะไรนะ ที่มาอัพให้ก็เพราะมีคนเขาอยากรู้  คุณบอกจบผมก็จบไปตั้งแต่คืนวันนั้นละ ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/03/15, [00:44:02] โดย ammarest »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #20 เมื่อ: 18/03/15, [02:19:07] »

ก็ดีนะครับออกมารับผิดชอบแบบนี้ แล้วผมจะรอดูคุณว่าอีก2วัน จะเลิกกิจการตามพูดจริงหรือไม่ (ผมจะตามหลอกหลอนคุณทุกวงการไม่จะ ปลา ไม่น้ำ กุ้งเครฟิต กุ้งเคเคระ กุ้งเคระ กุ้งนอก กุ้งอินโด ถ้ายังอยู่นะคับ )

เค้าเขียนว่า2เดือนนิ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 18/03/15, [12:58:05] »

อีกรายพ่อค้ามือใหม่(มั้ง)ที่เรียนด้วย ขายของไปด้วย
สุดท้ายเวลามันไม่ลงตัง การดูแลสินค้าในร้านเลยมีปัญหา

และสุดท้ายอีกรอเคลียร์สต๊อกหมด ก็เลิกขาย
แต่งานนี้ผู้ขายทำผิดเยอะมากเลยนะ อยากรู้ก็ได้รู้คอมเม้นต์หลายๆคนไปแล้ว
ถ้าเรียนจบอยากกลับมาก็เอาไปปรับปรุง

ไม่ว่ากรณีนี้จะเป็น พ่อค้าซื้อจากพ่อค้ามาขายต่อ แต่ถ้าไม่มีปัญหาจะเอามา
บอกต่อยังไง กุ้งตายในถุงยังพอแกล้งได้ แต่ขนาด สภาพ มันคงแกล้งยาก
 [mo_001]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/03/15, [13:00:39] โดย Lolicon »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์